Thủ tục tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
18/04/2022 14:59 PM

Hộ kinh doanh có quyền tạm ngừng kinh doanh, tuy nhiên pháp luật có những quy định đối với việc tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh như: thủ tục tạm ngừng kinh doanh, thời hạn tạm ngừng,…

Thủ tục tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh

Thủ tục tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh (Ảnh minh họa)

1. Hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh có phải thông báo?

Theo quy định tại Điều 76 Nghị định 78/2015/NĐ-CP thì trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên, hộ kinh doanh phải thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế trực tiếp quản lý.

Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên mà không thông báo thì hộ kinh doanh bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (điểm c, khoản 1 Điều 63 Nghị định 122/2021/NĐ-CP).

2. Thời hạn tạm dừng kinh doanh của hộ kinh doanh

Theo quy định tại Điều 76 Nghị định 78/2015/NĐ-CP thì thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 01 năm.

3. Thủ tục tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh

3.1. Hồ sơ tạm ngừng kinh doanh

- Thông báo về việc tạm ngừng kinh doanh;

Thông báo tạm ngừng kinh doanh

- Đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì nộp thêm bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc đăng ký tạm ngừng kinh doanh hoặc tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo.

3.2. Trình tự thực hiện

- Bước 1: Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên, hộ kinh doanh phải thông báo với Phòng Tài chính - Kế hoạch thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và Cơ quan thuế trực tiếp quản lý.

- Bước 2: Sau khi tiếp nhận thông báo, Phòng Tài chính - Kế hoạch trao Giấy biên nhận hồ sơ cho hộ kinh doanh.

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Phòng Tài chính - Kế hoạch thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp Giấy xác nhận về việc hộ kinh doanh đăng ký tạm ngừng kinh doanh cho hộ kinh doanh.

(Điều 76 Nghị định 78/2015/NĐ-CP, Phụ lục III-4 ban hành kèm theo Thông tư 01/2021/TT-BKHĐT, Quyết định 885/QĐ-BKHĐT)

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,041

Bài viết về

lĩnh vực Doanh nghiệp

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn