App iThong: Tra cứu mức xử phạt giao thông trên điện thoại di động

Cùng lúc, có hộ chiếu Việt Nam và Anh: Sử dụng sao cho đúng?

12/03/2020 10:10 AM

“Một người nếu vừa có hộ chiếu Việt Nam và hộ chiếu Anh thì có được pháp luật công nhận hay không? Sử dụng hộ chiếu sao cho đúng khi xuất cảnh, nhập cảnh Việt Nam?” – Đây là thắc mắc của anh Trương Huy Toàn (Email: Toandeptrai***@gmail.com).

hộ chiếu

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty TNHH THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Căn cứ vào khoản 4 Điều 4, khoản 5 Điều 12 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014Nghị định 136/2007/NĐ-CP về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam thì không cấm trường hợp một người vừa có hộ chiếu Việt Nam và hộ chiếu Anh (miễn sao, các hộ chiếu này được cấp theo đúng quy định của pháp luật).

Đồng thời, khi xuất cảnh/nhập cảnh Việt Nam nếu dùng hộ chiếu Việt Nam thì khi nhập cảnh/xuất cảnh Việt Nam phải dùng hộ chiếu Việt Nam. Trường hợp, khi xuất cảnh/nhập cảnh Việt Nam nếu dùng hộ chiếu Anh thì khi nhập cảnh/xuất cảnh Việt Nam phải dùng hộ chiếu Anh.

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,578

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn