Đưa, nhận hối lộ bị xử lý thế nào?

15/04/2022 10:05 AM

Đưa, nhận hối lộ là một trong những hành vi tham nhũng được quy định tại nhiều văn bản pháp luật. Vậy đưa, nhận hối lộ bị xử lý thế nào?

Đưa, nhận hối lộ bị xử lý thế nào?

Đưa, nhận hối lộ bị xử lý thế nào? (Ảnh minh họa)

1. Xử lý hình sự với hành vi đưa, nhận hối lộ

1.1. Đưa hối lộ

Người nào trực tiếp hay qua trung gian đã đưa hoặc sẽ đưa cho người có chức vụ, quyền hạn hoặc người khác hoặc tổ chức khác bất kỳ lợi ích nào sau đây để người có chức vụ, quyền hạn làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì tùy theo trường hợp mà có thể bị phạt tiền đến 200 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù đến 20 năm.

(Điều 364 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017)

1.2. Nhận hối lộ

Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn trực tiếp hoặc qua trung gian nhận hoặc sẽ nhận bất kỳ lợi ích nào sau đây cho chính bản thân người đó hoặc cho người hoặc tổ chức khác để làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ thì có thể bị phạt tù với mức thấp nhất là 02 năm, mức cao nhất là tử hình.

(Điều 354 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017)

2. Xử lý hành chính với hành vi đưa, nhận hối lộ

Người có hành vi đưa, nhận hối lộ có thể bị xử lý hành chính với các mức như sau:

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi đưa, môi giới, nhận hối lộ trong việc đăng ký, quản lý cư trú.

- Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi đưa tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác hoặc lợi ích phi vật chất hối lộ cho người thi hành công vụ.

(Điều 9, 21 Nghị định 144/2021/NĐ-CP)

3. Xử lý kỷ luật với hành vi đưa, nhận hối lộ

Cán bộ, công chức, viên chức có hành vi vi phạm quy định về phòng, chống tham nhưng chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì bị áp dụng thức thức kỷ luật khiển trách hoặc cảnh cáo.

Đối với cán bộ, công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý thì có thể bị áp dụng hình thức kỷ luật giáng chức hoặc cách chức.

Trường hợp công chức, viên chức bị Tòa án kết án về hành vi tham nhũng, trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được quyết định, bản án có hiệu lực pháp luật của Tòa án, cấp có thẩm quyền xử lý kỷ luật ra quyết định kỷ luật buộc thôi việc.

(Khoản 4 Điều 8, khoản 5 Điều 16, khoản 2 Điều 30, khoản 2 Điều 37 Nghị định 112/2020/NĐ-CP)

Diễm My

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 9,340

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn