Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Hướng dẫn việc bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước cho người đang thuê

18/01/2021 10:20 AM

Bộ Xây dựng có Công văn 6323/BXD-QLN ngày 30/12/2020 gửi Sở Xây dựng tỉnh Thừa Thiên Huế hướng dẫn việc bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước cho người đang thuê.

Hướng dẫn việc bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước cho người đang thuê

ớng dẫn việc bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước cho người đang thuê (Ảnh minh họa)

Hiện nay, việc bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện theo quy định tại Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở 2014, trong đó có quy định cụ thể về đối tượng, điều kiện được thuê, mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước (Điều 57, Điều 63).

Nghị định 99/2015/NĐ-CP không có quy định về việc bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được thuê theo giá kinh doanh.

Do đó, đối với trường hợp mà Sở Xây dựng tỉnh Thừa Thiên Huế nêu tại Công văn 3771/SXD-QLN&TTBĐS thì phải rà soát quá trình quản lý sử dụng nhà đất số 91 đường Phan Đăng Lưu, phường Phú Hòa, thành phố Huế để xem xét, giải quyết theo nguyên tắc:

- Đối với phần diện tích Nhà nước đã ký hợp đồng cho hộ dân thuê để ở mà phần diện tích này có đủ điều kiện được bán theo Nghị định 99/2015 thì thực hiện bán cho người đang thuê theo quy định tại Nghị định 99/2015;

- Đối với phần diện tích Nhà nước đã ký hợp đồng thuê theo giá kinh doanh thì thực hiện giải quyết theo quy định của pháp luật tài sản công.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,415

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn