Sửa đổi thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi

08/03/2019 09:17 AM

Nghị định 24/2019/NĐ-CP ngày 05/3/2019 sửa đổi Nghị định 19/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật nuôi con nuôi.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo đó, thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi được sửa đổi như sau:

- Về thủ tục thay đổi họ, chữ đệm và tên của nuôi: Căn cứ vào Giấy chứng nhận nuôi con nuôi, theo yêu cầu của cha mẹ nuôi và sự đồng ý của con nuôi từ đủ 09 tuổi trở lên, cơ quan đăng ký hộ tịch có thẩm quyền thực hiện việc thay đổi họ, chữ đệm và tên của nuôi theo quy định của pháp luật dân sự và pháp luật về hộ tịch.

- Việc bổ sung, thay đổi thông tin về cha, mẹ trong Giấy khai sinh của con nuôi được thực hiện theo quy định của pháp luật về hộ tịch.

Bên cạnh đó, Nghị định 24/2019 còn thay thế, bãi bỏ một số quy định tại Nghị định 19/2011, đơn cử như:

- Bỏ cụm từ "của người đứng đầu tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài theo quy định tại điểm e và" tại khoản 3 Điều 5;

- Bãi bỏ khoản 3 Điều 3, Điều 11, điểm đ, e khoản 1 Điều 31.

Xem chi tiết tại Nghị định 24/2019/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 25/4/2019.

Châu Thanh

550

Bình luận
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn