Thời điểm tất cả CMND/CCCD mã vạch đều đã đổi sang CCCD gắn chíp

21/05/2021 09:18 AM

"Khi nào thì toàn bộ CMND/CCCD mã vạch đều đã đổi sang CCCD gắn chíp?"- Câu hỏi của bạn Hoàng Huy đến từ HCM.

Thời điểm bắt buộc tất cả CMND/CCCD đổi sang CCCD gắn chíp (ảnh minh họa)

Đối với CMND

Theo chỉ đạo thì từ ngày 22/01/2021, Công an các tỉnh dừng cấp CMND 9 số, 12 số để chuyển sang cấp CCCD gắn chip điện tử. Nghĩa là trước ngày này, nhiều người dân vẫn được cấp CMND.

CMND có thời hạn sử dụng lên đến 15 năm. Đối với những người vừa được cấp CMND tháng 01/2021 thì 15 năm nữa (tháng 01/2036) những thẻ này mới hết hạn sử dụng. Lúc này, bắt buộc phải đổi sang CCCD gắn chip.

Đối với CCCD mẫu cũ

Theo khoản 2 Điều 4 Thông tư 06/2021/TT-BCA:

Thẻ CCCD đã được cấp trước ngày 23/01/2021 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định.

Theo chỉ đạo thì từ ngày 22/01/2021, Công an các tỉnh dừng cấp CCCD mẫu cũ để chuyển sang cấp CCCD gắn chip điện tử. Nghĩa là trước ngày này, nhiều người dân vẫn được cấp CCCD mẫu cũ.

Do đó, đối với người đủ 40 tuổi, vừa cấp CCCD mẫu cũ vào tháng 01/2021 thì đến 60 tuổi (20 năm nữa - năm 2041) thì bắt buộc đổi thẻ tiếp theo.

Như vậy, Hết năm 2041 chính là thời điểm thời gian tất cả Chứng minh nhân dân, CCCD mẫu cũ đã cấp (trừ trường hợp CCCD mẫu cũ được cấp vào tháng 01/2021 khi công dân 60 tuổi) đã đổi sang CCCD gắn chíp.

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 172,343

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn