Cá độ bóng đá qua mạng bị xử phạt như thế nào?

19/05/2021 13:54 PM

Theo quy định của pháp luật hiện hành, hành vi cá độ bóng đá qua mạng tùy mức độ nghiêm trọng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

**Về hành chính:

Tại điểm c khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định: 

"Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

...

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

...

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;..."

Như vậy, người có hành vi cá độ bóng đá qua mạng có thể bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

** Về hình sự:

Tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017, quy định về tội đánh bạc như sau:

- Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm đối với:

Hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc/gá bạc quy định tại Điều 322 hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc/gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm đối với hành vi sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;…

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Xuân Khoa

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 8,875

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn