Trả lời vướng mắc về chứng thực chữ ký trên Giấy ủy quyền

27/04/2021 14:35 PM

Cục Hộ tịch, quốc tịch, chứng thực có Công văn 358/HTQTCT-CT ngày 08/4/2021 phúc đáp Công văn 273/STP-BTTP ngày 24/3/2021 của Sở Tư pháp tỉnh Quảng Ninh đề nghị hướng dẫn việc chứng thực chữ ký trên Giấy ủy quyền.

Trả lời vướng mắc về chứng thực chữ ký trên Giấy ủy quyền (Ảnh minh họa)

Về vấn đề này, Cục Hộ tịch, quốc tịch, chứng thực có ý kiến như sau:

- Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 5 Nghị định 23/2015/NĐ-CP ngày 16/02/2015 về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch thì:

UBND cấp xã có thẩm quyền chứng thực chữ ký trong các giấy tờ, văn bản.

- Mặt khác, theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều 14 Thông tư 01/2020/TT-BTP ngày 03/3/2020 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Nghị định 23/2015/NĐ-CP thì:

Một trong các trường hợp được chứng thực chữ ký trên giấy ủy quyền là ủy quyền của thành viên hộ gia đình để vay vốn tại Ngân hàng chính sách xã hội .

Theo đó, UBND phường Thanh Sơn có thẩm quyền chứng thực chữ ký trên giấy ủy quyền của các thành viên ủy quyền cho một thành viên trong cùng hộ gia đình thực hiện thủ tục vay vốn tại Ngân hàng chính sách xã hội.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,983

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn