App iThong: Tra cứu mức xử phạt giao thông trên điện thoại di động

Luật cấm người 40 tuổi nhận người 18 tuổi làm con nuôi

29/11/2019 10:20 AM

Anh Nguyễn Vinh H (Quận Thủ Đức, TP.Hồ Chí Minh) có hỏi: “Tôi năm nay 40 tuổi, cháu Lê Thị S 18 tuổi đang học đại học gần nhà tôi sinh sống, cháu ở tỉnh nên đời sống khó khăn. Vậy tôi nhận cháu làm con nuôi để chăm sóc cháu như con đẻ có được không? Thủ tục như thế nào? Tôi cảm ơn!”

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định, người được nhận làm con nuôi phải là trẻ em dưới 16 tuổi. Đối với trường hợp trẻ từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây thì mới được làm con nuôi:

- Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

- Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

Căn cứ vào quy định nêu trên, thì anh Nguyễn Vinh H không được nhận cháu Lê Thị S làm con nuôi (vì cháu Lê Thị S đã 18 tuổi).

Tuy nhiên, nếu anh thấy hoàn cảnh của cháu Lê Thị S khó khăn, muốn giúp đỡ cháu thì anh có thể hỗ trợ cháu một cách bình thường.

Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 5,563

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn