Chế tài với người hứa “mãi mãi bên nhau” nhưng thất hứa là gì?

28/06/2019 08:39 AM

Chị Nguyễn Thị Thu Nga (Email: Thungant***@gmail.com) có hỏi: “Nếu một người nào đó đã hứa “mãi mãi bên nhau” nhưng chủ động ly hôn để theo nhân tình thì phải gánh chế tài nào hay không?”.

Mãi mãi bên nhau

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Pháp luật hiện hành không có chế tài với việc hứa “mãi mãi bên nhau” rồi vi phạm lời hứa; tuy nhiên, quy định khá rõ với trường hợp lỗi của các bên trong trường hợp dẫn đến ly hôn.

- Tại Điểm d Khoản 2 Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định trường hợp người nào có lỗi trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng dẫn đến ly hôn thì khi chia tài sản chung sẽ được hưởng ít hơn;

- Tại Điều 182 Bộ luật hình sự 2015 có quy định người nào vi phạm chế độ một vợ, một chồng (ngoại tình, chung số như vợ chồng với người khác…) mà dẫn đến ly hôn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,626

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn