Các loại bản sao công chứng, chứng thực có giá trị không thời hạn

26/03/2019 15:36 PM

Chị Nguyễn An Thuyên (Anthuyen***@gmail.com) thắc mắc: “Có nơi yêu cầu sử dụng bản sao công chứng, chứng thực có giá trị trong thời hạn 03 tháng, 06 tháng nhưng cũng có người cho rằng nó có giá trị không thời hạn. Vậy thực tế thời gian sử dụng các bản sao như thế nào? Các loại bản sao nào thì có giá trị không thời hạn? Tôi cảm ơn!”.

File Excel tính tiền điện sinh hoạt áp dụng từ 20/03/2019

 

Bản sao y

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Khoản 1 và Khoản 2 Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định: “Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.

Điều 3. Giá trị pháp lý của bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính, chữ ký được chứng thực và hợp đồng, giao dịch được chứng thực

1. Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Đồng thời, tại Luật Công chứng 2014 và Nghị định 23/2015/NĐ-CP đều không quy định về thời hạn có hiệu lực của bản sao được công chứng, chứng thực.

Điều 77. Việc chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản của công chứng viên

1. Công chứng viên được chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản.

2. Việc chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản được thực hiện theo quy định của pháp luật về chứng thực.

Như vậy, về nguyên tắc bản sao được công chứng, chứng thực có giá trị không thời hạn.

Tuy nhiên, trong thực tế, bản sao được công chứng, chứng thực có thể chia thành hai loại, đó là:

*Bản sao có giá trị không thời hạn: Bản sao được chứng thực từ bảng điểm, bằng cử nhân, giấy phép lái xe mô tô… có giá trị không thời hạn, trừ trường hợp bản chính đã bị thu hồi, hủy bỏ.

*Bản sao có thời hạn nhất định: Bản sao được chứng thực từ các loại giấy tờ có xác định thời hạn như Phiếu lý lịch tư pháp, Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân… thì bản sao chỉ có giá trị sử dụng trong thời hạn bản gốc còn hạn sử dụng.

Ngoài ra, người thụ lý có quyền yêu cầu đương sự xuất trình bản chính (bản gốc) để đối chiếu chứ không có quyền yêu cầu nộp bản sao mới.

Hữu Phạm

86,242

Bình luận
11 lời bình
  • Hỏi về thẩm quyền chứng thực chữ ký người dịch của Văn phòng công chứng tư

    Chúng tôi làm việc cho công ty đa quốc gia nên có nhiều tài liệu không phải tiếng anh.

    Vì vậy, các tài liệu của chúng tôi đều mang ra Văn phòng công chứng tư để dịch công chứng sang tiếng Việt.

    Tuy nhiên, chúng tôi đã nhận được nhiều văn bản từ chối về việc dịch công chứng ở VP công chứng tư, cụ thể như sau: "VP công chứng Tư không có quyền chứng thực chữ ký người dịch."

    Vậy điều này là đúng hay sai? Chúng tôi có thể giải trình thông qua Luật, Thông tư, Nghị định nào ạ?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

    (Hương) - 26/03/2019  Trả lời

    Công chứng viên có quyền công chứng bản dịch theo quy định tại điểm C khoản 1, Điều 17 Luật Công chứng.

    về thủ tục công chứng bản dịch được quy định rõ tại Điều 61 Luật Công chứng.

    (TRẦN VĂN PHƯƠNG) - 02/04/2019  Trả lời

  • Xin giải đáp

    Cho hỏi bản sao công chứng giấy khai sinh có được tính không thời hạn hay không

    (Kiều Đức Giếu) - 27/03/2019  Trả lời

    Giấy khai sinh là giấy tờ gốc của cá nhân nên bản chứng thực từ bản chính không có thời hạn

    (Trần Lam) - 27/03/2019  Trả lời

  • ĐƠN LY HÔN THUẬN TÌNH, + ĐƠN PHƯƠNG

    Tôi muốn hỏi, khi ly hôn thuận tình thì con chung dưới 36 tháng tuổi có toàn quyền mẹ được nuôi không ( mẹ bình thường ), nếu người vợ đơn phương ly hôn với trường hợp bị người chồng đuổi ra khỏi nhà,( bị đuổi ra khỏi nhà, người mẹ cũng đi mà nhà chồng không cho đón con đi theo) con được 08 tháng tuổi, thì người mẹ sau khi ra tòa có được đón con về và toàn quyền nuôi con không ?

    hay còn bị khúc mắc gì trong vấn đề này nữa không ?  

    (Khánh Ngọc) - 27/03/2019  Trả lời

  • bản sao giấy khai sinh

    Tôi đi máy bay, có mang theo cháu nhỏ 12 tuổi có bản sao giấy khai sinh nhưng an ninh sân bay QT Cam ranh nói là công chứng quá hạn 6 tháng nên không có giá trị và không cho cháu đi và tôi phải làm sao và quy định này theo luật nào

    (Nguyễn Hữu Trình) - 27/03/2019  Trả lời

  • Hỏi về thời hạn Giấy Ủy Quyền

    Xin cho hỏi giấy ủy quyền có thòi hạn ko? Nếu có thì những loại ủy quyền nào có? Xin cảm ơn!

    (Lê Quang Vũ) - 27/03/2019  Trả lời

    Nếu trên văn bản uỷ quyền không ghi thời hạn uỷ quyền thì mặc định thời hạn uỷ quyền là 1 năm, còn nếu ghi rõ hiệu lực uỷ quyền từ ngày nào đến ngày nào thì thời hạn thèo khung thời gian trên.

    (Hoàng Huế) - 08/04/2019  Trả lời

  • thơi han ban sao khai sinh

    Giấy khai sinh là giấy tờ gốc của cá nhân nên bản chứng thực từ bản chính không có thời hạn, bạn nên giải thích với nhân viên sân bay như vậy !

    (hong nguyen) - 28/03/2019  Trả lời

  • CMND, hộ khẩu có thời hạn 6 tháng?

    Có nhầm không? Thế mà Tòa án quận 8 nêu giấy CMND, hộ khẩu chỉ có thời hạn 6 tháng, hết 6 tháng yêu cầu nộp bản mới

    (Phạm Danh) - 28/03/2019  Trả lời

  • bình luận về thời hạn sử dụng của bản sao chứng thực

    hiện tại chưa có quy định về thời hạn sử dụng bản sao chứng thực. tuy nhiên một số giấy tờ (số) bản chính có quy định về thời hạn sử dụng hoặc một số giấy tờ (sổ) có sự thay thay đổi theo quy định của pháp luật thì bản sao trước đó không phù hợp với hiện tại và có thể không đảm bảo với hiện tại do vậy cơ quan tiếp nhận hồ sơ có thể yêu cầu bản sao mới cho phù hợp với hiện tại (phù hợp về sự thay đổi trên giấy tờ mà thôi)

    (LÂM ĐỨC TUYNH) - 16/04/2019  Trả lời

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn