Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Tết này, uống bao nhiêu bia để lái xe máy mà không phạm luật?

23/01/2019 15:52 PM

Anh Hoàng Thái Hiền (Email:thaihienhoang***@yahoo.com) thắc mắc: “Tết nào tôi cũng phải đi thăm người thân và khách hàng, nếu uống bia nhiều thì khi lái xe máy sẽ bị cảnh sát giao thông xử phạt, nhưng tôi từ chối uống thì rất khó xử với người thân, khách hàng. Vậy tôi phải uống khoảng bao nhiêu bia để vừa lòng người thân, khách hàng mà không bị phạm luật?”.

Uống bia

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo quy định tại Khoản 6 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn từ 50 miligam trở xuống/100 mililít máu hoặc từ 0,25 miligam trở xuống/1 lít khí thở sẽ không bị xử phạt.

Còn trường hợp nồng độ cồn vượt mức nêu trên sẽ tùy vào mức độ mà bị xử phạt.

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

...

8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Như vậy, tùy vào cân nặng, thể trạng của mỗi người nên mức bia được phép uống là khác nhau, miễn sao nồng độ cồn trong máu, hơi thở không vượt ngưỡng cho phép nêu trên thì sẽ không bị xử phạt.

Nồng độ cồn

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 7,891

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn