Sẽ thu hồi Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe nếu cho người khác thuê mượn từ ngày 01/6/2024

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
Chuyên viên pháp lý Trần Thanh Rin
20/04/2024 08:30 AM

Có phải sẽ thu hồi Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe nếu cho người khác thuê mượn từ ngày 01/6/2024 đúng không? – Mai Phương (Bình Phước)

Sẽ thu hồi Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe nếu cho người khác thuê mượn từ ngày 01/6/2024

Sẽ thu hồi Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe nếu cho người khác thuê mượn từ ngày 01/6/2024 (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Ngày 16/4/2024, Chính phủ ban hành Nghị định 41/2024/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định liên quan đến quản lý hoạt động vận tải bằng xe ô tô, dịch vụ đào tạo lái xe ô tô và dịch vụ sát hạch lái xe.

05 trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe từ ngày 01/6/2024

Theo đó, Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe bị thu hồi trong các trường hợp sau:

(i) Có hành vi gian lận để được tham dự tập huấn và kiểm tra để được Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe;

(ii) Cấp cho người không đủ một trong các tiêu chuẩn quy định tại Điều 8 Nghị định 65/2016/NĐ-CP (sửa đổi tại Nghị định 138/2018/NĐ-CPNghị định 41/2024/NĐ-CP), cụ thể:

- Tiêu chuẩn chung: Giáo viên dạy lái xe phải đáp ứng tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật về giáo dục nghề nghiệp

- Giáo viên dạy lý thuyết phải có bằng tốt nghiệp trung cấp trở lên một trong các chuyên ngành luật, công nghệ ô tô, công nghệ kỹ thuật ô tô, lắp ráp ô tô hoặc các ngành nghề khác có nội dung đào tạo chuyên ngành ô tô chiếm 30% trở lên, giáo viên dạy môn Kỹ thuật lái xe phải có giấy phép lái xe tương ứng hạng xe đào tạo trở lên;

- Giáo viên dạy thực hành lái xe đáp ứng các tiêu chuẩn sau:

+ Có giấy phép lái xe hạng tương ứng hoặc cao hơn hạng xe đào tạo, nhưng không thấp hơn hạng B2;

+ Giáo viên dạy các hạng B1, B2 phải có giấy phép lái xe đủ thời gian từ 03 năm trở lên, kể từ ngày trúng tuyển; giáo viên dạy các hạng C, D, E và F phải có giấy phép lái xe đủ thời gian từ 05 năm trở lên kể từ ngày trúng tuyển;

+ Đã qua tập huấn về nghiệp vụ dạy thực hành lái xe theo chương trình do cơ quan có thẩm quyền ban hành và được cấp Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục VI ban hành kèm theo Nghị định 65/2016/NĐ-CP.

(iii) Do cơ quan hoặc người không có thẩm quyền cấp;

(iv) Bị tẩy xóa, sửa chữa;

(v) Cho cơ sở đào tạo khác thuê, mượn để sử dụng nhưng không tham gia giảng dạy; hoặc cho tổ chức, cá nhân khác thuê, mượn để sử dụng.

Như vậy, khi giáo viên dạy thực hành lái xe cho tổ chức, cá nhân khác thuê, mượn Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe để sử dụng thì sẽ thuộc trường hợp bị thu hồi từ ngày 01/6/2024.

(Khoản 3 Điều 9 Nghị định 65/2016/NĐ-CP, sửa đổi tại Nghị định 41/2024/NĐ-CP)

Trình tự thu hồi Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe từ ngày 01/6/2024

Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe, thực hiện thu hồi theo trình tự sau:

- Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm, cơ quan có thẩm quyền ban hành quyết định thu hồi, thông báo đến các cơ quan có liên quan để phối hợp thực hiện và công bố trên trang thông tin điện tử của cơ quan có thẩm quyền;

- Người được cấp Giấy chứng nhận giáo viên dạy thực hành lái xe phải nộp lại giấy chứng nhận cho cơ quan cấp, đồng thời dừng tham gia giảng dạy ngay sau khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện hành vi vi phạm.

(Khoản 4 Điều 9 Nghị định 65/2016/NĐ-CP, sửa đổi tại Nghị định 41/2024/NĐ-CP)

Xem thêm tại Nghị định 41/2024/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/6/2024.

Để giúp mọi người thuận tiện trong việc tra cứu các mức phạt vi phạm giao thông, 

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT đã cho ra đời iThong – App tra cứu mức phạt giao thông:

Tải về App iThong trên Android TẠI ĐÂY

Tải về App iThong trên iOS TẠI ĐÂY

Hoặc Quét mã QR dưới đây:

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 518

Bài viết về

lĩnh vực Giao thông - Vận tải

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn