Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19
INFOGRAPHIC 11/12/2019 13:58 PM

Infographic: Các trường hợp đèn đỏ vẫn được rẽ phải, rẽ trái, đi thẳng

11/12/2019 13:58 PM

Theo Điều 10 Luật giao thông đường bộ 2008, khi thấy đèn có tín hiệu đỏ thì người tham gia giao thông phải dừng trước vạch dừng (cấm đi); tuy nhiên, trong một số trường hợp người tham gia giao thông vẫn được rẽ phải, rẽ trái, đi thẳng nếu đèn chuyển sang màu đỏ.

I. Khi có biển báo phụ (cho phép rẽ phải hoặc rẽ trái hoặc đi thẳng như hình bên dưới)

đèn đỏ

II. Ngoài ra, nếu có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông (không phải thực hiện theo tín hiệu đèn).

Nếu người tham gia giao thông vi phạm quy định nêu trên sẽ bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Hữu Phạm

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 11,891

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn