HỎI - ĐÁP VỀ COVID-19 07/04/2020 11:07 AM

Công bố dịch toàn quốc thì có được đơn phương chấm dứt hợp đồng với NLĐ không?

07/04/2020 11:07 AM

Chị Hoàng Nhi (TP.HCM) hỏi: "Công ty tôi đang gặp khó khăn do dịch Covid-19. Nếu công bố dich toàn quốc thì tôi có được đơn phương chấm dứt hợp đồng với người lao động không?"

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 38 Bộ Luật lao động 2012:

"Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:
...
c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;..."

Theo đó, dịch bệnh có thể xem là lý do bất khả kháng theo quy định trên, tuy nhiên, người sử  dụng lao động phải chứng minh là đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc. 

Nếu vẫn còn những phương án khác như tạm hoãn hợp đồng, cho người lao động ngừng việc hoặc điều chuyển người lao động qua công việc khác nhưng người sử dụng lao động lại không thực hiện mà lại đơn phương chấm dứt hợp đồng thì đây là hành vi trái luật, phải bồi thường theo Điều 42 Bộ Luật lao động 2012.

Chuyên viên HTPL Minh Thư

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 6,026

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn