HỎI - ĐÁP VỀ COVID-19 16/09/2021 17:17 PM

Hộ kinh doanh không đóng thuế, có được hỗ trợ khó khăn do Covid-19?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
16/09/2021 17:17 PM

Trường hợp hộ kinh doanh có giấy phép kinh doanh nhưng không đóng thuế thì có được hỗ trợ do phải đóng cửa vì Covid-19 hay không?

Hộ kinh doanh không đóng thuế, có được hỗ trợ khó khăn do Covid-19?

Hộ kinh doanh không đóng thuế, có được hỗ trợ khó khăn do Covid-19? (Ảnh minh họa)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Theo Điều 35 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg ngày 07/7/2021 quy định hộ kinh doanh được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

- Có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

- Phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên trong thời gian từ ngày 01/5/2021 đến ngày 31/12/2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19.

Trong điều kiện vừa nêu không quy định “có đóng thuế hay không đóng thuế”.

Như vậy, hộ kinh doanh có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế, phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên trong thời gian từ ngày 01/5/2021 đến ngày 31/12/2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 thì đủ điều kiện hỗ trợ theo quy định tại Quyết định 23/2021/QĐ-TTg.

Châu Thanh

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 38,215

Bài viết về

Phòng chống COVID-19

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn