HỎI - ĐÁP VỀ COVID-19 04/09/2021 16:45 PM

NLĐ nước ngoài có được tạm dừng đóng BHXH do Covid-19?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
Chuyên viên pháp lý Dương Châu Thanh
04/09/2021 16:45 PM

Người nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam và đang đóng BHXH bắt buộc thì có được tạm dừng đóng BHXH vào quỹ hưu trí, tử tuất do ảnh hưởng Covid-19?

NLĐ nước ngoài có được tạm dừng đóng BHXH do Covid-19?

NLĐ nước ngoài có được tạm dừng đóng BHXH do Covid-19? (Ảnh minh họa)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 4 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg thì người lao động nước ngoài đang tham gia BHXH ở Việt Nam thuộc đối tượng được hưởng chính sách tạm dừng đóng BHXH vào quỹ hưu trí, tử tuất.

Như vậy, chính sách hỗ trợ này không phân biệt lao động là người Việt Nam hay người nước ngoài.

Tuy nhiên, theo Nghị định 143/2018/NĐ-CP thì từ ngày 01/01/2022 trở đi mới áp dụng các chế độ hưu trí và tử tuất với công dân là người nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam.

Do đó, trong năm 2021 sẽ không phát sinh các trường hợp người lao động nước ngoài được tạm dừng đóng BHXH vào quỹ hưu trí, tử tuất.

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

Châu Thanh

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 25,419

Bài viết về

Phòng chống COVID-19

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn