10:26 | 13/02/2017
Loading...

Nghỉ cưới có bị trừ lương không?

Tôi vừa vào làm việc ở công ty được 3 tháng, nay tôi muốn xin nghỉ để cưới vợ. Đề nghị luật sư tư vấn: Tôi được nghỉ bao nhiêu ngày và thời gian tôi nghỉ có bị trừ lương không? (Đức Trung- Nam Định)

Luật gia Lê Thị Hoàng - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để anh tham khảo, như sau:

Bộ luật Lao động 2012 quy định:

“1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:
a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;
b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;
c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày” (khoản 1 Điều 116)

Như vậy, trong trường hợp anh mới làm việc ở công ty được 03 (ba) tháng và anh kết hôn.Theo quy định của pháp luật, anh được nghỉ 03 (ba) ngày và vẫn được hưởng nguyên lương trong những ngày nghỉ đó.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào