18:03 | 30/08/2016
Loading...

Pháp luật hiện hành không cấm kết hôn đồng giới

Tôi và cô ấy đã sống chung với nhau được gần 5 năm nhưng chưa dám công khai mối quan hệ vì xã hội còn nhiều kì thị với hôn nhân đồng giới. Đồng thời tôi được biết pháp luật cũng không công nhận việc kết hôn này của chúng tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn chúng tôi có bị xử phạt nếu kết hôn đồng giới không? (Nguyễn Hòa - Vĩnh Phúc).

Luật gia Trần Thị Yến - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để chị tham khảo, như sau:

Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 (Luật HN&GĐ năm 2000) hết hiệu lực vào ngày 31/12/2014 quy định: “việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:… 5. Giữa những người cùng giới tính” (Điều 10).

Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (Luật HN&GĐ năm 2014) có hiệu lực từ ngày 01/01/2015 quy định: “Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính” (khoản 2 Điều 8).

Như vậy, Luật HN&GĐ năm 2000 cấm việc kết hôn giữa những người đồng giới. Khi đó, do là hành vi bị cấm nên tại thời điểm Luật HN&GĐ năm 2000 có hiệu lực (trước ngày 01/01/2015), nếu chị kết hôn với người đồng giới thì sẽ bị phạt theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, Luật HN&GĐ năm 2014 đã có cách nhìn nhận mới về việc này. Cụ thể, Luật không “cấm” mà thay vào đó là “không thừa nhận” hôn nhân giữa những người đồng giới. Như vậy, chị có thể kết hôn với người đồng giới khác mà không bị coi là vi phạm pháp luật nên sẽ không bị xử phạt. Tuy nhiên quan hệ kết hôn này không được pháp công nhận và cũng sẽ không được pháp luật bảo vệ khi có tranh chấp xảy ra. 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào