11:29 | 09/09/2016
Loading...

Giáo viên Tổng phụ trách đội trường hạng I phải dạy 2 tiết/tuần

GD&TĐ - Tôi là giáo viên Tổng phụ trách Đội hiện đang công tác tại trường thuộc vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn của tỉnh Quảng Ngãi. Trường tôi là trường hạng I, có hai cấp I và cấp II gồm 28 lớp. Tôi được Hiệu trưởng phân công dạy 2 tiết trên tuần. Nhưng tôi được biết thì TPT đội công tác ở vùng sâu, vùng cao, hải đảo mà có số lớp trên 19 lớp thì không tham gia giảng dạy có đúng không? Chế độ TPT Đội hiện nay được áp dung công văn nào? Lê Thạch (thachle047@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Khoản 3 Điều 6 của Quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT) quy định: 

Giáo viên làm Tổng phụ trách Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh trường hạng I dạy 2 tiết một tuần, trường hạng II dạy 1/3 định mức tiết dạy, trường hạng III dạy 1/2 định mức tiết dạy của giáo viên cùng cấp học. Việc phân hạng các trường phổ thông theo quy định hiện hành.

Theo thư bạn viết, bạn đang làm giáo viên Tổng phụ trách đội của một trường hạng I nên hiệu trưởng phân công bạn dạy 2 tiết/tuần là đúng với quy định hiện hành nêu trên.

Về chế độ phụ cấp đối với Tổng phụ trách đội được quy định tại Thông tư liên ngành số 23/TTLN giữa Ban tổ chức Cán bộ Chính phủ, Bộ GD&ĐT, Bộ Tài chính, Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh.

Theo đó tại Khoản 1.1 Điều 1 phần III quy định: Giáo viên tổng phụ trách Đội ở trường hạng I hưởng phụ cấp trách nhiệm hệ số là 0,30 lương tối thiểu.

- Giáo viên tổng phụ trách Đội ở trường hạng II hưởng phụ cấp trách nhiệm hệ số là 0,20 lương tối thiểu.

- Giáo viên tổng phụ trách Đội ở trường hạng III hưởng phụ cấp trách nhiệm hệ số là 0,10 lương tối thiểu.

Khi thôi không làm tổng phụ trách thì không được hưởng khoản phụ cấp này.

Sỹ Điền

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào