18:03 | 30/08/2016
Loading...

C/nhánh mua hàng có hoá đơn đầu vào trên 20 triệu được Cty thanh toán tiền mua hàng cho C/nhánh từ tài khoản của Cty. Vậy, hoá đơn mua vào của C/nhánh có đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT không?

Công ty tôi có Chi nhánh hạch toán phụ thuộc, Chi nhánh có con dấu riêng, tài khoản riêng, sử dụng hoá đơn và kê khai thuế GTGT riêng. Khi Chi nhánh mua hàng của các đơn vị khác có hoá đơn đầu vào trên 20 triệu được Công ty thanh toán tiền mua hàng cho Chi nhánh từ tài khoản của Công ty. Vậy, hoá đơn mua vào của Chi nhánh có đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không?

Căn cứ quy định tại khoản 6c Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính, trường hợp Chi nhánh mua hàng nhưng Công ty (đơn vị cấp trên) thanh toán tiền qua ngân hàng từ tài khoản của Công ty cho hoá đơn mua vào của Chi nhánh, nếu việc thanh toán theo uỷ quyền này được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và Công ty là pháp nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật; đồng thời, hàng hoá, dịch vụ mua vào đáp ứng nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng (GTGT) đầu vào quy định tại Điều 14 Thông tư số 219/TT-BTC ngày 31/12/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT và các nội dung sửa đổi về thuề nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT tại Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 và Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 thì Chi nhánh được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hoá đơn này.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào