Nhà thầu tư vấn giám sát có được làm tư vấn thiết kế không? Điều kiện xét trúng thầu đối với nhà thầu tư vấn là tổ chức?

Nhà thầu tư vấn giám sát có được làm tư vấn thiết kế không? Điều kiện xét trúng thầu đối với nhà thầu tư vấn là tổ chức? Điều kiện xét trúng thầu với nhà thầu tư vấn là tổ chức?

Nhà thầu tư vấn giám sát có được làm tư vấn thiết kế?

Tại khoản 5 Điều 3 Nghị định 24/2024/NĐ-CP có quy định về bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu như sau:

Điều 3. Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu
...
5. Trừ trường hợp nhà thầu thực hiện công việc thiết kế của gói thầu EPC, EP, EC, chìa khóa trao tay phải độc lập về pháp lý và độc lập về tài chính với các nhà thầu tư vấn quy định tại các điểm a, b, c, d và đ khoản 3 Điều này, các điểm a, b và c khoản 4 Điều này, nhà thầu tư vấn có thể tham gia cung cấp một hoặc nhiều dịch vụ tư vấn cho cùng một dự án, gói thầu bao gồm:
a) Lập, thẩm tra báo cáo đề xuất chủ trương đầu tư;
b) Lập, thẩm tra báo cáo nghiên cứu tiền khả thi;
c) Lập, thẩm tra báo cáo nghiên cứu khả thi;
d) Lập, thẩm tra báo cáo kinh tế kỹ thuật;
đ) Khảo sát xây dựng;
e) Lập, thẩm tra hồ sơ thiết kế, dự toán;
g) Lập, thẩm định kế hoạch tổng thể lựa chọn nhà thầu, kế hoạch lựa chọn nhà thầu, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm định kết quả đánh giá hồ sơ dự sơ tuyển, kết quả đánh giá hồ sơ quan tâm, kết quả lựa chọn nhà thầu;
h) Tư vấn giám sát.
Đối với từng nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, e và g khoản này, nhà thầu chỉ được thực hiện lập hoặc thẩm tra hoặc thẩm định.
6. Tỷ lệ cổ phần, vốn góp giữa các bên được xác định tại thời điểm đóng thầu và theo tỷ lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, quyết định thành lập, các giấy tờ khác có giá trị tương đương.
7. Trường hợp nhà thầu tham dự thầu với tư cách liên danh hoặc nhà thầu tư vấn được lựa chọn với tư cách liên danh, tỷ lệ sở hữu vốn của tổ chức, cá nhân khác trong liên danh được xác định theo công thức sau:
...

Như vậy, nhà thầu tư vấn giám sát có thể làm tư vấn thiết kế.

Lưu ý: Quy định trên không áp dụng đối với trường hợp nhà thầu thực hiện công việc thiết kế của gói thầu EPC, EP, EC, chìa khóa trao tay phải độc lập về pháp lý và độc lập về tài chính với các nhà thầu tư vấn quy định tại các điểm a, b, c, d và đ khoản 3 Điều 3, điểm a, b và c khoản 4 Điều 3 Nghị định 24/2024/NĐ-CP.

Đối với từng nội dung lập, thẩm tra hồ sơ thiết kế, dự toán nhà thầu chỉ được thực hiện lập hoặc thẩm tra hoặc thẩm định.

Nhà thầu tư vấn giám sát có được làm tư vấn thiết kế không? Điều kiện xét trúng thầu đối với nhà thầu tư vấn là tổ chức?

Nhà thầu tư vấn giám sát có được làm tư vấn thiết kế không? Điều kiện xét trúng thầu đối với nhà thầu tư vấn là tổ chức? (Hình từ Internet)

Điều kiện xét trúng thầu đối với nhà thầu tư vấn là tổ chức?

Tại khoản 1 Điều 60 Luật Đấu thầu 2023 có quy định điều kiện xét trúng thầu đối với nhà thầu tư vấn là tổ chức như sau:

- Có hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất hợp lệ;

- Có đề xuất về kỹ thuật đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu;

- Đối với phương pháp giá thấp nhất: có giá dự thầu sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch (nếu có), trừ đi giá trị giảm giá (nếu có) thấp nhất; đối với gói thầu áp dụng loại hợp đồng trọn gói: có giá dự thầu trừ đi giá trị giảm giá (nếu có) thấp nhất; đối với phương pháp giá cố định và phương pháp dựa trên kỹ thuật: có điểm kỹ thuật cao nhất; đối với phương pháp kết hợp giữa kỹ thuật và giá: có điểm tổng hợp cao nhất;

- Có giá đề nghị trúng thầu không vượt giá gói thầu được phê duyệt.

Nhà thầu tư vấn là cá nhân được xét trúng thầu phải đáp ứng điều kiện gì?

Tại khoản 2 Điều 60 Luật Đấu thầu 2023 có quy định nhà thầu tư vấn là cá nhân được xét trúng thầu phải đáp ứng điều kiện sau:

- Có hồ sơ lý lịch khoa học, đề xuất kỹ thuật (nếu có) tốt nhất và đáp ứng yêu cầu của điều khoản tham chiếu;

- Có giá đề nghị trúng thầu không vượt giá gói thầu được phê duyệt.

Nhà thầu
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Nhà thầu
Hỏi đáp Pháp luật
Có bao nhiêu loại hợp đồng với nhà thầu? Hồ sơ hợp đồng với nhà thầu bao gồm các giấy tờ nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà thầu tư vấn giám sát có được làm tư vấn thiết kế không? Điều kiện xét trúng thầu đối với nhà thầu tư vấn là tổ chức?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà thầu trong nước sản xuất hàng hóa có xuất xứ Việt Nam được hưởng các ưu đãi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu biên bản mở hồ sơ đề xuất về tài chính đối với gói thầu áp dụng phương thức một giai đoạn hai túi hồ sơ theo Thông tư 07?
Hỏi đáp Pháp luật
Gói thầu EPC là gì? Nhà thầu tham dự gói thầu EPC phải độc lập về pháp lý và độc lập về tài chính với các bên nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Tại thời điểm đóng thầu không có nhà thầu nào tham dự thì chủ đầu tư xử lý thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mã định danh nhà thầu là gì? Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà thầu tham dự gói thầu chìa khóa trao tay phải độc lập về tài chính với các bên nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà thầu nước ngoài có hoạt động chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp cho cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có chịu thuế GTGT và TNDN không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ hợp đồng với nhà thầu từ ngày 01/01/2024 có những giấy tờ nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nhà thầu
Lương Thị Tâm Như
603 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Nhà thầu
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào