Nhà thầu sử dụng lao động là người dân tộc thiểu số có được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu không?

Cho tôi hỏi trường hợp nhà thầu sử dụng lao động là người dân tộc thiểu số thì có được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu không vậy? Câu hỏi của bạn Cẩm Tiên đến từ Sơn La.

Nhà thầu sử dụng lao động là người dân tộc thiểu số có được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu không?

Căn cứ theo điểm h khoản 1 Điều 10 Luật Đấu thầu 2023 quy định như sau:

Điều 10. Ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư
1. Đối tượng được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu bao gồm:
a) Hàng hóa có xuất xứ Việt Nam;
b) Sản phẩm, dịch vụ thân thiện môi trường theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường;
c) Nhà thầu trong nước sản xuất hàng hóa có xuất xứ Việt Nam phù hợp với hồ sơ mời thầu;
d) Nhà thầu nước ngoài liên danh với nhà thầu trong nước mà nhà thầu trong nước đảm nhận từ 25% trở lên giá trị công việc của gói thầu;
đ) Nhà thầu trong nước tham dự thầu với tư cách độc lập hoặc liên danh với nhà thầu trong nước khác khi tham dự đấu thầu quốc tế;
e) Nhà thầu là doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp nhỏ theo quy định của pháp luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa;
g) Nhà thầu là doanh nghiệp khởi nghiệp sáng tạo theo quy định của pháp luật;
h) Nhà thầu có sử dụng số lượng lao động nữ từ 25% trở lên; số lượng lao động là thương binh, người khuyết tật từ 25% trở lên; số lượng lao động là người dân tộc thiểu số từ 25% trở lên.
...

Theo quy định về các đối tượng được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu thì trường hợp nhà thầu sử dụng lao động là người dân tộc thiểu số với số lượng từ 25% trở lên được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu.

https://cdn.thuvienphapluat.vn//uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/23052024/huong-uu-dai-trong-lua-chon-nha-thau.jpg

Nhà thầu sử dụng lao động là người dân tộc thiểu số có được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu không? (Hình từ Internet)

Nhà thầu sử dụng lao động là người dân tộc thiểu số được áp dụng ưu đãi khi tham dự gói thầu nào?

Căn cứ theo điểm c khoản 3 Điều 10 Luật Đấu thầu 2023 quy định như sau:

Điều 10. Ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư
...
3. Việc áp dụng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu được quy định như sau:
a) Đối tượng quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này được hưởng ưu đãi theo quy định tại điểm b hoặc điểm c khoản 2 Điều này khi tham dự gói thầu mua sắm hàng hóa, hỗn hợp;
b) Đối tượng quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này được hưởng ưu đãi theo quy định tại điểm b hoặc điểm c khoản 2 Điều này khi tham dự gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, xây lắp, hỗn hợp tổ chức đấu thầu quốc tế;
c) Đối tượng quy định tại điểm h khoản 1 Điều này được hưởng ưu đãi theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều này khi tham dự gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, xây lắp, hỗn hợp tổ chức đấu thầu trong nước;
d) Đối tượng quy định tại điểm e khoản 1 Điều này được hưởng ưu đãi theo quy định tại điểm a và điểm đ khoản 2 Điều này khi tham dự gói thầu xây lắp tổ chức đấu thầu trong nước;
đ) Ngoài ưu đãi theo quy định tại điểm b và điểm c khoản 2 Điều này, nhà thầu quy định tại điểm c và điểm g khoản 1 Điều này còn được hưởng ưu đãi theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều này khi tham dự thầu gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp tổ chức đấu thầu trong nước;
e) Đối với gói thầu mua sắm hàng hóa tổ chức đấu thầu trong nước mà có ít nhất 03 hãng sản xuất cho 01 mặt hàng xuất xứ trong nước đáp ứng về kỹ thuật, chất lượng, giá thì chủ đầu tư quyết định việc yêu cầu nhà thầu chào hàng hoá xuất xứ trong nước đối với mặt hàng này.
...

Như vậy, nhà thầu sử dụng lao động là người dân tộc thiểu số với số lượng từ 25% trở lên được áp dụng ưu đãi khi tham dự gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, xây lắp, hỗn hợp tổ chức đấu thầu trong nước.

Hồ sơ mời thầu đối với lựa chọn nhà thầu gồm những nội dung gì?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 44 Luật Đấu thầu 2023, hồ sơ mời thầu đối với lựa chọn nhà thầu gồm có những nội dung dưới đây:

- Chỉ dẫn nhà thầu, tùy chọn mua thêm (nếu có).

- Bảng dữ liệu đấu thầu.

- Tiêu chuẩn đánh giá về tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu; năng lực, kinh nghiệm của nhà thầu; kỹ thuật; tài chính, thương mại; uy tín của nhà thầu thông qua việc tham dự thầu, thực hiện các hợp đồng tương tự trước đó và chất lượng hàng hóa tương tự đã sử dụng.

Trường hợp sử dụng nhà thầu phụ đặc biệt, hồ sơ mời thầu phải nêu rõ phạm vi công việc và yêu cầu về năng lực, kinh nghiệm của nhà thầu phụ đặc biệt.

- Biểu mẫu mời thầu và dự thầu.

- Phạm vi cung cấp, yêu cầu về kỹ thuật, điều khoản tham chiếu.

- Điều kiện và biểu mẫu hợp đồng.

- Các hồ sơ, bản vẽ và nội dung khác (nếu có).

Trân trọng!

Lựa chọn nhà thầu
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Lựa chọn nhà thầu
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ đề nghị thẩm định kế hoạch lựa chọn nhà thầu để ký hợp đồng dầu khí gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu kế hoạch lựa chọn nhà thầu mua thuốc mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân thuộc bên mời thầu có được trực tiếp tham gia quá trình lựa chọn nhà thầu không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có quyết định không công nhận kết quả lựa chọn nhà thầu trong quá trình thực hiện hợp đồng thì chủ đầu tư xử lý như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thẩm quyền phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu đối với gói thầu dự toán mua sắm dưới 200 triệu là ai?
Hỏi đáp Pháp luật
Gói thầu dịch vụ phi tư vấn thông dụng có được áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu bằng chào hàng cạnh tranh hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ yêu cầu của gói thầu áp dụng quy trình mua sắm trực tiếp bao gồm những gì theo Nghị định 24/2024/NĐ-CP?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hoá qua mạng mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Điểm tổng hợp của đối tượng được hưởng ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu được tính như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu số 02B Mẫu Báo cáo thẩm định kế hoạch lựa chọn nhà thầu theo Thông tư 06 mới nhất năm 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Lựa chọn nhà thầu
Nguyễn Thị Kim Linh
147 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Lựa chọn nhà thầu
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào