Bảo vật quốc gia có thuộc quyền sở hữu tư nhân không? Việc làm bản sao của bảo vật quốc gia phải đáp ứng các điều kiện gì?

Cho tôi hỏi: Bảo vật quốc gia có thuộc quyền sở hữu tư nhân không? Việc làm bản sao của bảo vật quốc gia phải đáp ứng các điều kiện gì? (Câu hỏi từ chị Hồng - Hà Nội).

Bảo vật quốc gia là gì?

Tại khoản 7 Điều 4 Luật Di sản văn hóa 2001 quy định về bảo vật quốc gia như sau:

Điều 4
Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
...
7. Bảo vật quốc gia là hiện vật được lưu truyền lại, có giá trị đặc biệt quý hiếm tiêu biểu của đất nước về lịch sử, văn hoá, khoa học.
...

Như vậy, bảo vật quốc gia là hiện vật được lưu truyền lại, có giá trị đặc biệt quý hiếm tiêu biểu của đất nước về lịch sử, văn hoá, khoa học.

Bảo vật quốc gia có thuộc quyền sở hữu tư nhân không?

Căn cứ tại Điều 43 Luật Di sản văn hóa 2001, được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 2 Luật Di sản văn hóa sửa đổi 2009 có quy định như sau

Điều 43
1. Di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia thuộc sở hữu toàn dân, sở hữu của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội phải được quản lý trong các bảo tàng và không được mua bán, tặng cho; di vật, cổ vật thuộc các hình thức sở hữu khác được mua bán, trao đổi, tặng cho và để thừa kế ở trong nước và nước ngoài theo quy định của pháp luật; bảo vật quốc gia thuộc các hình thức sở hữu khác chỉ được mua bán, trao đổi, tặng cho và để thừa kế ở trong nước theo quy định của pháp luật.
Việc mang di vật, cổ vật ra nước ngoài phải có giấy phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về văn hóa, thể thao và du lịch.
2. Việc mua bán di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia được thực hiện theo giá thoả thuận hoặc tổ chức đấu giá. Nhà nước được ưu tiên mua di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia.

Theo quy định thì bảo vật quốc gia thuộc sở hữu của Nhà nước, sở hữu của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội phải được quản lý trong bảo tàng và không được mua bán, tặng cho.

Đối với bảo vật quốc gia thuộc hình thức sở hữu khác thì chỉ được mua bán, trao đổi, tặng cho và để thừa kế ở trong nước theo quy định của pháp luật.

Như vậy, ngoài Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, thì các hình thức sở hữu khác như tư nhân vẫn có quyền sở hữu bảo vật quốc gia và phải tuân theo quy định pháp luật trong việc mua bán, trao đổi, tặng cho, để thừa kế ở trong nước đối với những bảo vật quốc gia này.

Bảo vật quốc gia có thuộc quyền sở hữu tư nhân không?

Bảo vật quốc gia có thuộc quyền sở hữu tư nhân không? Việc làm bản sao của bảo vật quốc gia phải đáp ứng các điều kiện gì? (Hình từ Interernet)

Điều kiện gì để được đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài để trưng bày, triển lãm?

Theo quy định tại Điều 44 Luật Di sản văn hóa 2001 được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 2 Luật di sản văn hóa sửa đổi 2009 thì việc đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài để trưng bày, triển lãm, nghiên cứu hoặc bảo quản phải bảo đảm các điều kiện sau đây:

- Có sự bảo hiểm từ phía tiếp nhận bảo vật quốc gia;

- Có quyết định của Thủ tướng Chính phủ cho phép đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài.

Việc làm bản sao của bảo vật quốc gia phải đáp ứng các điều kiện gì?

Theo quy định tại Điều 46 Luật Di sản văn hóa 2001 được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 2 Luật Di sản văn hóa sửa đổi 2009 có quy định về điều kiện để làm bản sao bảo vật quốc gia như sau:

Điều 46
Việc làm bản sao di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia phải bảo đảm các điều kiện sau:
1. Có mục đích rõ ràng;
2. Có bản gốc để đối chiếu;
3. Có dấu hiệu riêng để phân biệt với bản gốc;
4. Có sự đồng ý của chủ sở hữu di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia;
5. Có giấy phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về văn hóa, thể thao và du lịch.

Như vậy, việc làm bản sao của bảo vật quốc gia phải đáp ứng các điều kiện:

- Có mục đích rõ ràng;

- Có bản gốc để đối chiếu;

- Có dấu hiệu riêng để phân biệt với bản gốc;

- Có sự đồng ý của chủ sở hữu bảo vật quốc gia;

- Có giấy phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về văn hóa, thể thao và du lịch.

Trân trọng!

Bảo vật quốc gia
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Bảo vật quốc gia
Hỏi đáp Pháp luật
Bảo vật quốc gia có thuộc quyền sở hữu tư nhân không? Việc làm bản sao của bảo vật quốc gia phải đáp ứng các điều kiện gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bảo vật quốc gia
Nguyễn Thị Ngọc Trâm
54 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bảo vật quốc gia
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào