Điều kiện đối với người tham gia vận chuyển hàng hóa nguy hiểm trên đường bộ từ ngày 15/05/2024 là gì?

Cho tôi hỏi: Điều kiện đối với người tham gia vận chuyển hàng hóa nguy hiểm trên đường bộ từ ngày 15/05/2024 là gì? Câu hỏi của chị Đoan Trang - đến từ Kiên Giang.

Điều kiện đối với người tham gia vận chuyển hàng hóa nguy hiểm trên đường bộ từ ngày 15/05/2024 là gì?

Căn cứ theo Điều 9 Nghị định 34/2024/NĐ-CP quy định về điều kiện đối với người tham gia vận chuyển hàng hóa nguy hiểm bằng phương tiện giao thông cơ giới đường bộ như sau:

Điều 9. Điều kiện đối với người tham gia vận chuyển hàng hóa nguy hiểm
1. Người điều khiển phương tiện vận chuyển hàng hóa nguy hiểm phải đảm bảo có đủ các điều kiện điều khiển phương tiện và được huấn luyện, cấp giấy chứng nhận đã hoàn thành chương trình huấn luyện an toàn hàng hóa nguy hiểm theo quy định tại Nghị định này.
2. Người áp tải, người thủ kho, người xếp dỡ hàng hóa nguy hiểm phải được huấn luyện an toàn và cấp giấy chứng nhận đã hoàn thành chương trình huấn luyện an toàn về loại hàng hóa nguy hiểm do mình áp tải, xếp, dỡ hoặc lưu kho.

Như vậy, từ ngày 15/05/2024 điều kiện đối với người tham gia vận chuyển hàng hóa nguy hiểm trên đường bộ là, cụ thể:

Thứ nhất, điều kiện đối với người điều khiển phương tiện vận chuyển hàng hóa nguy hiểm là:

- Đảm bảo có đủ các điều kiện điều khiển phương tiện.

- Được huấn luyện, cấp giấy chứng nhận đã hoàn thành chương trình huán luyện an toàn hàng hóa nguy hiểm theo quy định.

Thứ hai, điều kiện đối với người áp tải, người thủ kho, người xếp dỡ hàng hóa nguy hiểm là:

- Được huấn luyện an toàn

- Được cấp giấy chứng nhận đã hoàn thành chương trình huấn luyện an toàn về loại hàng hóa nguy hiểm do mình áp tải, xếp, dỡ hoặc lưu kho.

Điều kiện đối với người tham gia vận chuyển hàng hóa nguy hiểm trên đường bộ từ ngày 15/05/2024 là gì?

Điều kiện đối với người tham gia vận chuyển hàng hóa nguy hiểm trên đường bộ từ ngày 15/05/2024 là gì? (Hình từ Internet)

Điều kiện đối với phương tiện vận chuyển hàng hóa nguy hiểm trên đường bộ từ ngày 15/05/2024 là gì?

Theo quy định tại Điều 10 Nghị định 34/2024/NĐ-CP điều kiện đối với phương tiện vận chuyển hàng hóa nguy hiểm bằng phương tiện giao thông cơ giới đường bộ là:

- Phương tiện vận chuyển phải đủ điều kiện tham gia giao thông theo quy định của pháp luật.

- Thiết bị chuyên dùng của phương tiện vận chuyển hàng hóa nguy hiểm phải bảo đảm tiêu chuẩn quốc gia hoặc quy chuẩn kỹ thuật quốc gia hoặc theo quy định của Bộ quản lý chuyên ngành.

- Phương tiện vận chuyển hàng hóa nguy hiểm phải dán biểu trưng hàng hóa nguy hiểm. Nếu trên một phương tiện có nhiều loại hàng hóa nguy hiểm khác nhau thì phương tiện phải dán đủ biểu trưng của các loại hàng hóa đó. Vị trí dán biểu trưng ở hai bên, phía trước và phía sau của phương tiện đảm bảo dễ quan sát, nhận biết.

- Phương tiện vận chuyển hàng hóa nguy hiểm, sau khi dỡ hết hàng hóa nguy hiểm nếu không tiếp tục vận tải loại hàng hóa đó thì phải được làm sạch và bóc hoặc xóa biểu trưng nguy hiểm trên phương tiện vận chuyển hàng hóa nguy hiểm.

- Đơn vị vận tải, người điều khiển phương tiện có trách nhiệm làm sạch và bóc hoặc xóa biểu trưng nguy hiểm trên phương tiện khi không tiếp tục vận chuyển loại hàng hóa nguy hiểm đó.

Quy định về xếp, dỡ hàng hóa nguy hiểm trên phương tiện và lưu kho bãi từ ngày 15/05/2024 như thế nào?

Căn cứ theo Điều 11 Nghị định 34/2024/NĐ-CP quy định về việc xếp, dỡ hàng hóa nguy hiểm trên phương tiện và lưu kho bãi như sau:

- Tổ chức, cá nhân liên quan đến việc xếp, dỡ hàng hóa nguy hiểm trên phương tiện vận chuyển và lưu kho, bãi phải tuân thủ đúng chỉ dẫn về bảo quản, xếp, dỡ, vận chuyển của từng loại hàng hóa nguy hiểm hoặc trong thông báo của người thuê vận tải.

- Việc xếp, dỡ hàng hóa nguy hiểm phải do người thủ kho, người thuê vận tải hoặc người áp tải trực tiếp hướng dẫn và giám sát.

- Không xếp chung các loại hàng hóa có thể tác động lẫn nhau làm tăng mức độ nguy hiểm trong cùng một phương tiện.

- Đối với loại, nhóm hàng hóa nguy hiểm quy định phải xếp, dỡ, lưu giữ ở nơi riêng biệt thì việc xếp, dỡ phải thực hiện tại khu vực kho, bến bãi riêng biệt.

- Trường hợp vận chuyển hàng hóa nguy hiểm không quy định phải có người áp tải thì người vận tải phải thực hiện xếp, dỡ hàng hóa theo chỉ dẫn của người thuê vận tải.

- Sau khi đưa hết hàng hóa nguy hiểm ra khỏi kho, bãi thì nơi lưu giữ hàng hóa nguy hiểm phải được làm sạch để không ảnh hưởng tới hàng hóa khác.

Lưu ý: Nghị định 34/2024/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 15/05/2024.

Trân trọng!

Vận chuyển hàng hóa
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Vận chuyển hàng hóa
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị cấp Giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện đối với người tham gia vận chuyển hàng hóa nguy hiểm trên đường bộ từ ngày 15/05/2024 là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Vận chuyển hàng hóa từ kho chứa hàng miễn thuế đến cửa hàng miễn thuế mà không thông báo cho cơ quan hải quan thì bị xử phạt như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Những loại hàng hóa nguy hiểm nào khi vận chuyển bắt buộc phải có người áp tải?
Hỏi đáp Pháp luật
Giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm có hiệu lực trên toàn quốc đúng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Không đóng cốp xe ô tô khi vận chuyển hàng hóa có bị phạt không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng vận chuyển hàng hóa chuẩn pháp lý sử dụng nhiều nhất năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Chi phí vận chuyển hàng hóa đến cảng trả hàng quá cao so với giá thị trường của hàng hóa đó thì người được bảo hiểm có quyền từ bỏ đối tượng bảo hiểm hàng hải không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Vận chuyển hàng hóa
83 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Vận chuyển hàng hóa
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào