Mẫu báo cáo thẩm định được sử dụng cho đấu thầu qua mạng và không qua mạng theo Thông tư 107?

Cho tôi hỏi: Mẫu báo cáo thẩm định được sử dụng cho đấu thầu qua mạng và không qua mạng theo Thông tư 107 như thế nào? Câu hỏi từ anh Tâm - Bình Dương

Mẫu báo cáo thẩm định được sử dụng cho đấu thầu qua mạng và không qua mạng theo Thông tư 107?

Mẫu báo cáo thẩm định được sử dụng cho đấu thầu qua mạng và đấu thầu không qua mạng được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư 07/2024/TT-BKHĐT bao gồm:

- Mẫu số 3A sử dụng để lập báo cáo thẩm định hồ sơ mời thầu;

Tại đây

- Mẫu số 3B sử dụng để lập báo cáo thẩm định danh sách nhà thầu đáp ứng yêu cầu về kỹ thuật cho gói thầu áp dụng phương thức một giai đoạn hai túi hồ sơ, gói thầu áp dụng hình thức chào giá trực tuyến theo quy trình thông thường;

Tại đây

- Mẫu số 3C sử dụng để lập báo cáo thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu.

Tại đây

Việc lập báo cáo thẩm định hồ sơ mời thầu của gói thầu áp dụng phương thức hai giai đoạn, hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ yêu cầu; thẩm định kết quả đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển; thẩm định danh sách nhà thầu đáp ứng yêu cầu về kỹ thuật cho gói thầu áp dụng phương thức hai giai đoạn; thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu cho gói thầu áp dụng phương thức hai giai đoạn, gói thầu áp dụng hình thức chào giá trực tuyến, chỉ định thầu, mua sắm trực tiếp được vận dụng các mẫu quy định tại khoản này trên cơ sở bảo đảm không trái quy định của Luật Đấu thầu 2023, Nghị định 24/2024/NĐ-CP.

Mẫu báo cáo thẩm định được sử dụng cho đấu thầu qua mạng và không qua mạng theo Thông tư 107?

Mẫu báo cáo thẩm định được sử dụng cho đấu thầu qua mạng và không qua mạng theo Thông tư 107? (Hình từ Internet)

Năm 2024, thời gian báo cáo tình hình thực hiện hoạt động đấu thầu là khi nào?

Căn cứ Điều 4 Thông tư 07/2024/TT-BKHĐT quy định về thời gian báo cáo tình hình thực hiện hoạt động đấu thầu như sau:

Điều 4. Thời gian báo cáo tình hình thực hiện hoạt động đấu thầu
1. Bộ Kế hoạch và Đầu tư báo cáo Thủ tướng Chính phủ trước, ngày 15 tháng 4 năm tiếp theo của kỳ báo cáo. Trường hợp thời điểm báo cáo nêu trên trùng với ngày nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ lễ theo quy định của pháp luật về lao động thì thời điểm báo cáo là ngày làm việc đầu tiên sau ngày nghỉ hoặc thời điểm nghỉ lễ
...

Như vậy, các cơ quan, tổ chức, cá nhân thực hiện hoặc có liên quan đến hoạt động đấu thầu phải báo cáo tình hình thực hiện hoạt động đấu thầu như sau:

- Bộ Kế hoạch và Đầu tư báo cáo Thủ tướng Chính phủ trước, ngày 15 tháng 4 năm tiếp theo của kỳ báo cáo.

Lưu ý: Trường hợp thời điểm báo cáo nêu trên trùng với ngày nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ lễ theo quy định của pháp luật về lao động thì thời điểm báo cáo là ngày làm việc đầu tiên sau ngày nghỉ hoặc thời điểm nghỉ lễ.

- Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan khác ở Trung ương, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, doanh nghiệp nhà nước gửi báo cáo trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia trước ngày 01 tháng 02 năm tiếp theo của kỳ báo cáo.

Lưu ý: Trường hợp thời điểm báo cáo nêu trên trùng với ngày nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ lễ theo quy định của pháp luật về lao động thì thời điểm báo cáo là ngày làm việc đầu tiên sau ngày nghỉ hoặc thời điểm nghỉ lễ.

- Chủ đầu tư, bên mời thầu gửi báo cáo tình hình thực hiện hoạt động đấu thầu theo định kỳ hằng năm theo yêu cầu về thời hạn báo cáo của Sở Kế hoạch và Đầu tư, đơn vị được giao nhiệm vụ quản lý về hoạt động đấu thầu.

Hồ sơ mời thầu quy định nhà thầu, nhà đầu tư được chào thầu bằng 02 hoặc 03 loại tiền tệ thì xử lý như thế nào?

Căn cứ Điều 13 Luật Đấu thầu 2023 quy định về đồng tiền dự thầu như sau:

Điều 13. Đồng tiền dự thầu
1. Đối với đấu thầu trong nước, nhà thầu, nhà đầu tư chỉ được chào thầu bằng Đồng Việt Nam.
2. Đối với đấu thầu quốc tế:
a) Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu phải quy định về đồng tiền dự thầu trong hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất nhưng không quá 03 loại tiền tệ;
b) Trường hợp hồ sơ mời thầu quy định nhà thầu, nhà đầu tư được chào thầu bằng 02 hoặc 03 loại tiền tệ thì khi đánh giá hồ sơ dự thầu phải quy đổi về 01 loại tiền tệ; trường hợp trong số các đồng tiền đó có Đồng Việt Nam thì phải quy đổi về Đồng Việt Nam. Hồ sơ mời thầu phải quy định về đồng tiền quy đổi, thời điểm và căn cứ xác định tỷ giá quy đổi;
c) Đối với chi phí trong nước liên quan đến việc thực hiện gói thầu, dự án, dự án đầu tư kinh doanh, nhà thầu, nhà đầu tư phải chào thầu bằng Đồng Việt Nam;
d) Đối với chi phí ở nước ngoài liên quan đến việc thực hiện gói thầu, dự án, dự án đầu tư kinh doanh, nhà thầu, nhà đầu tư được chào thầu bằng đồng tiền nước ngoài, Đồng Việt Nam.

Như vậy, trường hợp hồ sơ mời thầu quy định nhà thầu, nhà đầu tư được chào thầu bằng 02 hoặc 03 loại tiền tệ thì khi đánh giá hồ sơ dự thầu phải quy đổi về 01 loại tiền tệ;

Trường hợp trong số các đồng tiền đó có Đồng Việt Nam thì phải quy đổi về Đồng Việt Nam. Hồ sơ mời thầu phải quy định về đồng tiền quy đổi, thời điểm và căn cứ xác định tỷ giá quy đổi.

Lưu ý: Thông tư 07/2024/TT-BKHĐT có hiệu lực từ ngày 15/6/2024

Trân trọng!

Đấu thầu qua mạng
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Đấu thầu qua mạng
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà đầu tư có thể rút hồ sơ mời thầu qua mạng E-HSDT sau khi nộp không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu biên bản mở thầu theo Thông tư 07/2024/TT-BKHĐT? Thời hạn đăng tải biên bản mở thầu đối với đấu thầu không qua mạng trên Hệ thống là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu báo cáo thẩm định được sử dụng cho đấu thầu qua mạng và không qua mạng theo Thông tư 107?
Hỏi đáp Pháp luật
Phí duy trì đấu thầu qua mạng 2024 là bao nhiêu? Đăng tải thông tin về đấu thầu không có thật thì bị khóa tài khoản bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Chi phí đăng tải thông báo mời thầu qua mạng hiện nay là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Hạn mức đấu thầu rộng rãi qua mạng năm 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Đấu thầu qua mạng được áp dụng đối với tất cả các gói thầu từ ngày 01/01/2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ năm 2023, tất cả các gói thầu mua thuốc bắt buộc phải tổ chức theo hình thức đấu thầu qua mạng?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đấu thầu qua mạng
Nguyễn Thị Hiền
98 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đấu thầu qua mạng
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào