Mẫu đơn đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng mới nhất 2024?

Cho em hỏi với: Mẫu đơn đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng mới nhất 2024 là mẫu nào vậy? Mong được giải đáp. Câu hỏi của bạn Đức đến từ TPHCM.

Mẫu đơn đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng mới nhất 2024?

Mẫu đơn đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng mới nhất 2024 đang được áp dụng theo mẫu tại Phụ lục số 03 ban hành kèm theo Thông tư 18/2023/TT-NHNN có hiệu lực từ ngày 01/7/2024.

Dưới đây là mẫu đơn đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng mới nhất 2024:

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/11052024/dieu-chinh-thong-tin-ngan-hang.jpg

Tải về mẫu đơn đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng mới nhất 2024:

Tại đây

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/11052024/don-dieu-chinh-thong-tin-ngan-hang.jpg

Mẫu đơn đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng mới nhất 2024? (Hình từ Internet)

Cơ quan nào có thẩm quyền thực hiện điều chỉnh thông tin ngân hàng?

Căn cứ theo khoản 6 Điều 11 Thông tư 17/2015/TT-NHNN được sửa đổi bởi khoản 7 Điều 1 Thông tư 18/2023/TT-NHNN có hiệu lực từ ngày 01/07/2024 quy định như sau:

Điều 11. Trình tự, thủ tục điều chỉnh thông tin ngân hàng
...
2. Đối với các tổ chức tín dụng (trừ quỹ tín dụng nhân dân), chi nhánh ngân hàng nước ngoài, khi có thay đổi thông tin ngân hàng quy định tại Khoản 1 Điều 8 Thông tư này, trong thời gian 10 ngày làm việc kể từ ngày có thay đổi thông tin ngân hàng, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài thực hiện lập 01 bộ hồ sơ điều chỉnh thông tin ngân hàng gửi đến Cục Công nghệ tin học qua mạng, hồ sơ bao gồm:
a) Văn bản đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng theo mẫu Phụ lục 03;
b) Bản chụp văn bản chấp thuận thay đổi thông tin đối với các thông tin quy định tại Điểm a, b, d, đ Khoản 1 Điều 8.
3. Đối với quỹ tín dụng nhân dân, khi có thay đổi thông tin ngân hàng quy định tại Khoản 1 Điều 8 Thông tư này, trong thời gian 10 ngày làm việc kể từ ngày có thay đổi thông tin ngân hàng, Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh, thành phố thực hiện lập 01 bộ hồ sơ điều chỉnh thông tin ngân hàng gửi đến Cục Công nghệ tin học qua mạng, hồ sơ bao gồm:
a) Văn bản đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng theo mẫu Phụ lục 03;
b) Bản chụp văn bản chấp thuận thay đổi thông tin đối với các thông tin quy định tại Điểm a, b, d, đ Khoản 1 Điều 8.
4. Đối với Kho bạc Nhà nước các cấp, khi có thay đổi thông tin ngân hàng quy định tại Khoản 1 Điều 8 Thông tư này, trong thời gian 10 ngày làm việc kể từ ngày có thay đổi thông tin ngân hàng, Kho bạc Nhà nước thực hiện lập 01 bộ hồ sơ điều chỉnh thông tin ngân hàng gửi đến Cục Công nghệ tin học qua mạng, hồ sơ bao gồm:
a) Văn bản đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng theo mẫu Phụ lục 03;
b) Bản chụp văn bản chấp thuận thay đổi thông tin của cấp có thẩm quyền đối với các thông tin quy định tại Điểm a, b, d, đ Khoản 1 Điều 8.
5. Đối với các tổ chức khác có hoạt động báo cáo, trao đổi dữ liệu điện tử liên quan đến Ngân hàng Nhà nước, khi có nhu cầu điều chỉnh thông tin ngân hàng, đơn vị thực hiện lập 01 bộ hồ sơ điều chỉnh thông tin ngân hàng gửi đến Cục Công nghệ tin học qua mạng, hồ sơ bao gồm:
a) Văn bản đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng theo mẫu Phụ lục 03;
b) Bản chụp văn bản chấp thuận thay đổi thông tin của cấp có thẩm quyền đối với các thông tin quy định tại Điểm a, b, d, đ Khoản 1 Điều 8.
6. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị hợp lệ, Cục Công nghệ tin học thực hiện điều chỉnh thông tin ngân hàng và thông báo kết quả qua mạng cho đơn vị đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng. Trường hợp từ chối điều chỉnh thông tin ngân hàng, Cục Công nghệ tin học thông báo qua mạng cho đơn vị đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng và nêu rõ lý do.
...

Như vậy, thẩm quyền thực hiện điều chỉnh thông tin ngân hàng sẽ thuộc về Cục Công nghệ tin học thuộc Ngân hàng nhà nước.

Thông tin ngân hàng của đối tượng được cấp mã ngân hàng có những gì?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 8 Thông tư 17/2015/TT-NHNN quy định như sau:

Điều 8. Thông tin ngân hàng
1. Thông tin ngân hàng của đối tượng được cấp mã ngân hàng bao gồm:
a) Tên giao dịch gồm tên đầy đủ bằng tiếng Việt (được quy định tại văn bản của cấp có thẩm quyền), tên tiếng Anh, tên viết tắt;
b) Địa chỉ của đối tượng được cấp mã ngân hàng;
c) Số điện thoại, số fax liên hệ, địa chỉ thư điện tử (email);
d) Loại hình tổ chức tín dụng (đối với tổ chức tín dụng);
đ) Loại đơn vị (trụ sở chính, đơn vị phụ thuộc).
2. Thông tin ngân hàng tồn tại gắn liền với mã ngân hàng của đối tượng được cấp mã và mất đi khi mã ngân hàng đó bị hủy bỏ.

Theo quy định này, thông tin ngân hàng của đối tượng được cấp mã ngân hàng sẽ có những thông tin dưới đây:

- Tên giao dịch gồm tên đầy đủ bằng tiếng Việt (được quy định tại văn bản của cấp có thẩm quyền), tên tiếng Anh, tên viết tắt.

- Địa chỉ của đối tượng được cấp mã ngân hàng.

- Số điện thoại, số fax liên hệ, địa chỉ thư điện tử (email).

- Loại hình tổ chức tín dụng (đối với tổ chức tín dụng).

- Loại đơn vị (trụ sở chính, đơn vị phụ thuộc).

Trân trọng!

Thông tin ngân hàng
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thông tin ngân hàng
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị điều chỉnh thông tin ngân hàng mới nhất 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thông tin ngân hàng
Nguyễn Thị Kim Linh
126 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thông tin ngân hàng
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào