Người đại diện theo pháp luật của công ty luật TNHH 2 thành viên trở lên có bắt buộc phải là luật sư không?

Cho hỏi: Người đại diện theo pháp luật của công ty luật TNHH 2 thành viên trở lên có bắt buộc phải là luật sư không vậy? Mong được giải đáp. Câu hỏi của bạn Châu đến từ Bến Tre.

Người đại diện theo pháp luật của công ty luật TNHH 2 thành viên trở lên có bắt buộc phải là luật sư không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 11 Nghị định 123/2013/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 11. Thay đổi người đại diện theo pháp luật của tổ chức hành nghề luật sư
1. Người đại diện theo pháp luật của công ty luật trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty luật hợp danh phải là luật sư và là thành viên của công ty luật.
Công ty luật trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên và công ty luật hợp danh thay đổi người đại diện theo pháp luật thì trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày quyết định thay đổi, phải gửi văn bản đề nghị thay đổi người đại diện theo pháp luật và Giấy đăng ký hoạt động của công ty luật đến Sở Tư pháp nơi đăng ký hoạt động.
Thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty luật trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty luật hợp doanh được thực hiện theo quy định tại Điều 36 của Luật luật sư.
2. Người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật sư, công ty luật trách nhiệm hữu hạn một thành viên phải là luật sư chủ sở hữu của văn phòng luật sư, công ty luật.
...

Theo đó, người đại diện theo pháp luật của công ty luật TNHH 2 thành viên trở lên bắt buộc phải là luật sư.

https://cdn.thuvienphapluat.vn//uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/15052024/nguoi-dai-dien-theo-phap-luat.jpg

Người đại diện theo pháp luật của công ty luật TNHH 2 thành viên trở lên có bắt buộc phải là luật sư không? (Hình từ Internet)

Công ty luật TNHH 2 thành viên trở lên do mấy luật sư thành lập?

Căn cứ theo khoản 3 Điều 34 Luật Luật sư 2006 quy định như sau:

Điều 34. Công ty luật
1. Công ty luật bao gồm công ty luật hợp danh và công ty luật trách nhiệm hữu hạn. Thành viên của công ty luật phải là luật sư.
2. Công ty luật hợp danh do ít nhất hai luật sư thành lập. Công ty luật hợp danh không có thành viên góp vốn.
3. Công ty luật trách nhiệm hữu hạn bao gồm công ty luật trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên và công ty luật trách nhiệm hữu hạn một thành viên.
Công ty luật trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên do ít nhất hai luật sư thành lập.
Công ty luật trách nhiệm hữu hạn một thành viên do một luật sư thành lập và làm chủ sở hữu.
4. Các thành viên công ty luật hợp danh, công ty luật trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên thoả thuận cử một thành viên làm Giám đốc công ty. Luật sư làm chủ sở hữu công ty luật trách nhiệm hữu hạn một thành viên là Giám đốc công ty.
5. Tên của công ty luật hợp danh, công ty luật trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên do các thành viên thoả thuận lựa chọn, tên của công ty luật trách nhiệm hữu hạn một thành viên do chủ sở hữu lựa chọn và theo quy định của Luật doanh nghiệp nhưng phải bao gồm cụm từ “công ty luật hợp danh” hoặc “công ty luật trách nhiệm hữu hạn”, không được trùng hoặc gây nhầm lẫn với tên của tổ chức hành nghề luật sư khác đã được đăng ký hoạt động, không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hoá, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc.

Như vậy, công ty luật TNHH 2 thành viên trở lên sẽ do ít nhất 02 luật sư thành lập.

Công ty luật TNHH 2 thành viên trở lên chuyển đổi thành công ty luật TNHH 1 thành viên nộp hồ sơ ở đâu?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 14 Nghị định 123/2013/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 14. Chuyển đổi công ty luật trách nhiệm hữu hạn và công ty luật hợp danh
1. Công ty luật trách nhiệm hữu hạn một thành viên có thể chuyển đổi sang hình thức công ty luật trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên. Công ty luật trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có thể chuyển đổi sang hình thức công ty luật trách nhiệm hữu hạn một thành viên. Công ty luật trách nhiệm hữu hạn có thể chuyển đổi sang hình thức công ty luật hợp danh. Công ty luật hợp danh có thể chuyển đổi sang hình thức công ty luật trách nhiệm hữu hạn.
2. Hồ sơ chuyển đổi công ty luật được gửi đến Sở Tư pháp nơi công ty luật chuyển đổi đăng ký hoạt động. Hồ sơ gồm có:
a) Giấy đề nghị chuyển đổi trong đó nêu rõ mục đích, lý do chuyển đổi và cam kết về việc kế thừa toàn bộ quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp của các công ty luật được chuyển đổi;
b) Dự thảo Điều lệ của công ty luật chuyển đổi;
c) Giấy đăng ký hoạt động của công ty luật được chuyển đổi;
d) Danh sách thành viên hoặc luật sư chủ sở hữu; bản sao Thẻ luật sư của các luật sư thành viên hoặc luật sư chủ sở hữu của công ty luật chuyển đổi;
đ) Bản sao giấy tờ chứng minh về trụ sở trong trường hợp có thay đổi về trụ sở.
3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Tư pháp cấp Giấy đăng ký hoạt động cho công ty luật chuyển đổi; trường hợp từ chối phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.
...

Theo quy định trên, công ty luật TNHH 2 thành viên trở lên muốn chuyển đổi thành công ty luật TNHH 1 thành viên phải nộp hồ sơ cho Sở Tư pháp nơi công ty luật chuyển đổi đăng ký hoạt động.

Trân trọng!

Công ty luật
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Công ty luật
Hỏi đáp Pháp luật
Người đại diện theo pháp luật của công ty luật TNHH 2 thành viên trở lên có bắt buộc phải là luật sư không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục đăng ký hoạt động công ty luật như thế nào? Điều lệ công ty luật có các nội dung gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Sự khác nhau giữa Công ty luật TNHH và Công ty TNHH Luật là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Công ty luật có được lập theo loại hình công ty hợp danh hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Một công ty luật có thể đầu tư vốn thành lập một công ty luật khác với tư cách pháp nhân được hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Công ty luật cung cấp dịch vụ pháp lý cho khách hàng có quyền lợi đối lập nhau trong cùng một vụ, việc có thể bị phạt hành chính đến 40.000.000 đồng?
Hỏi đáp pháp luật
Hai công ty luật có được thành lập bởi một luật sư không?
Hỏi đáp pháp luật
Thu hồi giấy phép thành lập của chi nhánh, công ty luật nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục đăng ký thay đổi nội dung giấy phép thành lập chi nhánh, công ty luật nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục đăng ký hoạt động của chi nhánh, công ty luật nước ngoài tại Việt Nam
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công ty luật
Nguyễn Thị Kim Linh
53 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Công ty luật
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào