Người nước ngoài là cá nhân cư trú chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công do tổ chức nước ngoài chi trả thì có phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam không?

Người nước ngoài là cá nhân cư trú chỉ được trả lương từ tổ chức nước ngoài thì có cần quyết toán thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam không? (Câu hỏi từ chị Nguyệt - Hà Nội).

Người nước ngoài là cá nhân cư trú chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công do tổ chức nước ngoài chi trả thì có phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam không?

Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 19 Thông tư 80/2021/TT-BTC quy định về quyết toán thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú như sau:

Điều 19. Khai thuế, tính thuế, phân bổ thuế thu nhập cá nhân
...
3. Khai thuế, nộp thuế:
...
a.2) Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công thuộc diện trực tiếp khai thuế với cơ quan thuế bao gồm: cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công được trả từ nước ngoài; cá nhân không cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công phát sinh tại Việt Nam nhưng được trả từ nước ngoài; cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức Quốc tế, Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam chi trả nhưng chưa khấu trừ thuế; cá nhân nhận cổ phiếu thưởng từ đơn vị chi trả.
...

Bên cạnh đó, căn cứ điểm d khoản 6 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP quy định về khai quyết toán thuế như sau:

Điều 8. Các loại thuế khai theo tháng, khai theo quý, khai theo năm, khai theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế và khai quyết toán thuế
...
6. Các loại thuế, khoản thu khai quyết toán năm và quyết toán đến thời điểm giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động, chấm dứt hợp đồng hoặc tổ chức lại doanh nghiệp. Trường hợp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp (không bao gồm doanh nghiệp nhà nước cổ phần hóa) mà doanh nghiệp chuyển đổi kế thừa toàn bộ nghĩa vụ về thuế của doanh nghiệp được chuyển đổi thì không phải khai quyết toán thuế đến thời điểm có quyết định về việc chuyển đổi doanh nghiệp, doanh nghiệp khai quyết toán khi kết thúc năm. Cụ thể như sau:
...
d) Thuế thu nhập cá nhân đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công; cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập; cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công trực tiếp quyết toán thuế với cơ quan thuế. Cụ thể như sau:
...
d.3) Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công trực tiếp khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân với cơ quan thuế trong các trường hợp sau đây:
...
Cá nhân có mặt tại Việt Nam tính trong năm dương lịch đầu tiên dưới 183 ngày, nhưng tính trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam là từ 183 ngày trở lên.
Cá nhân là người nước ngoài kết thúc hợp đồng làm việc tại Việt Nam khai quyết toán thuế với cơ quan thuế trước khi xuất cảnh. Trường hợp cá nhân chưa làm thủ tục quyết toán thuế với cơ quan thuế thì thực hiện ủy quyền cho tổ chức trả thu nhập hoặc tổ chức, cá nhân khác quyết toán thuế theo quy định về quyết toán thuế đối với cá nhân. Trường hợp tổ chức trả thu nhập hoặc tổ chức, cá nhân khác nhận ủy quyền quyết toán thì phải chịu trách nhiệm về số thuế thu nhập cá nhân phải nộp thêm hoặc được hoàn trả số thuế nộp thừa của cá nhân.
...

Ngoài ra, căn cứ khoản 1 Điều 1 Thông tư 111/2013/TT-BTC sửa đổi bởi Điều 2 Thông tư 119/2014/TT-BTC quy định về người nước ngoài là cá nhân cư trú như sau:

Điều 1. Người nộp thuế
...
Phạm vi xác định thu nhập chịu thuế của người nộp thuế như sau:
Đối với cá nhân cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam, không phân biệt nơi trả thu nhập;
...
1. Cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau đây:
a) Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam, trong đó ngày đến và ngày đi được tính là một (01) ngày. Ngày đến và ngày đi được căn cứ vào chứng thực của cơ quan quản lý xuất nhập cảnh trên hộ chiếu (hoặc giấy thông hành) của cá nhân khi đến và khi rời Việt Nam. Trường hợp nhập cảnh và xuất cảnh trong cùng một ngày thì được tính chung là một ngày cư trú.
Cá nhân có mặt tại Việt Nam theo hướng dẫn tại điểm này là sự hiện diện của cá nhân đó trên lãnh thổ Việt Nam.
b) Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam theo một trong hai trường hợp sau:
b.1) Có nơi ở thường xuyên theo quy định của pháp luật về cư trú:
...
b.1.2) Đối với người nước ngoài: nơi ở thường xuyên là nơi ở thường trú ghi trong Thẻ thường trú hoặc nơi ở tạm trú khi đăng ký cấp Thẻ tạm trú do cơ quan có thẩm quyền thuộc Bộ Công an cấp.
...

Theo đó, người nước ngoài là cá nhân cư trú tại Việt Nam có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam hoặc có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam.

Pháp luật cũng quy định cá nhân có mặt tại Việt Nam tính trong năm dương lịch đầu tiên dưới 183 ngày, nhưng tính trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam là từ 183 ngày trở lên là đối tượng thực hiện trực tiếp quyết toán thuế với cơ quan thuế theo năm.

Ngoài ra, thu nhập của người nước ngoài là cá nhân cư trú phát sinh trong hay ngoài lãnh thổ Việt Nam đều là thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Thêm vào đó, cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công được trả từ nước ngoài thuộc diện phải trực tiếp quyết toán thuế.

Như vậy, người nước ngoài là cá nhân cư trú chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công do tổ chức nước ngoài chi trả vẫn phải trực tiếp quyết toán thuế thu nhập cá nhân với cơ quan thuế tại Việt Nam theo năm.

Người nước ngoài là cá nhân cư trú chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công do tổ chức nước ngoài chi trả thì có phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam không?

Người nước ngoài là cá nhân cư trú chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công do tổ chức nước ngoài chi trả thì có phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam không? (Hình từ Internet)

Người nước ngoài trước khi xuất cảnh từ Việt Nam có phải hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế không?

Căn cứ Điều 66 Luật Quản lý thuế 2019 quy định về hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế đối với người nước ngoài trước khi xuất cảnh từ Việt Nam như sau:

Điều 66. Hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế trong trường hợp xuất cảnh
1. Người nộp thuế thuộc trường hợp đang bị cưỡng chế thi hành quyết định hành chính về quản lý thuế, người Việt Nam xuất cảnh để định cư ở nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài trước khi xuất cảnh từ Việt Nam phải hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế; trường hợp chưa hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế thì bị tạm hoãn xuất cảnh theo quy định của pháp luật về xuất cảnh, nhập cảnh.
...

Như vậy, người nước ngoài trước khi xuất cảnh từ Việt Nam có trách nhiệm phải hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế. Nếu không hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế, người nước ngoài sẽ bị tạm hoãn xuất cảnh theo quy định.

Mẫu tờ khai thuế thu nhập cá nhân đối với người nước ngoài là cá nhân cư trú có thu nhập từ nước ngoài?

Người nước ngoài là cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công được trả từ nước ngoài thuộc diện trực tiếp khai thuế với cơ quan thuế. Do đó, khi tờ khai thuế thu nhập cá nhân là tờ khai theo Mẫu 02/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 80/2021/TT-BTC.

Tải về Mẫu tờ khai thuế thu nhập cá nhân đối với người nước ngoài là cá nhân cư trú có thu nhập từ nước ngoài

tại đây.

Trân trọng!

Quyết toán thuế thu nhập cá nhân
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Quyết toán thuế thu nhập cá nhân
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cá nhân tự quyết toán thuế TNCN online năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tự quyết toán thuế ở đâu? Thời hạn nộp hồ sơ tự quyết toán thuế TNCN là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn kê khai Mẫu 02/QTT-TNCN tờ khai quyết toán thuế TNCN theo Thông tư 80?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cá nhân tự quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2024 online mới nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn kê khai Phụ lục bảng kê Mẫu 05-2/BK-QTT-TNCN theo Thông tư 80 chi tiết, chuẩn xác 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
05 đối tượng phải trực tiếp quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân tự quyết toán thuế TNCN có cần phải làm hồ sơ hoàn thuế riêng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn nộp tờ khai 02/qtt-tncn qua mạng năm 2024 nhanh nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Người nước ngoài là cá nhân cư trú chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công do tổ chức nước ngoài chi trả thì có phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động đang làm việc ở cả công ty mẹ và công ty con thì có được ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quyết toán thuế thu nhập cá nhân
Trần Thị Ngọc Huyền
1,691 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Quyết toán thuế thu nhập cá nhân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào