Thời hạn cấp thẻ căn cước trong bao lâu theo Luật Căn cước 2023?

Thời hạn cấp thẻ căn cước trong bao lâu theo Luật Căn cước 2023? Thẻ căn cước công dân được sử dụng đến khi nào theo Luật Căn cước 2023?

Thời hạn cấp thẻ căn cước là bao lâu theo Luật Căn cước 2023?

Căn cứ theo Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 thì kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan quản lý căn cước công dân phải thực hiện cấp thẻ căn cước công dân cho công dân trong thời hạn sau đây:

- Tại thành phố, thị xã không quá 07 ngày làm việc đối với trường hợp cấp mới và đổi; không quá 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại;

- Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo: không quá 20 ngày làm việc với tất cả trường hợp cấp, đổi, cấp lại.

- Tại các khu vực còn lại: không quá 15 ngày làm việc với tất cả trường hợp cấp, đổi, cấp lại.

Tuy nhiên, căn cứ theo Điều 26 Luật Căn cước 2023 thì từ ngày 01/7/2024 khi Luật Căn cước 2023 chính thức có hiệu lực thì thời hạn cấp thẻ căn cước sẽ là 07 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ và thời hạn này áp dụng đối với tất cả các khu vực.

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/08062024/the-can-cuoc%20(1).jpg

Thời hạn cấp thẻ căn cước trong bao lâu theo Luật Căn cước 2023? (Hình từ Internet)

Thẻ căn cước công dân được sử dụng đến khi nào theo Luật Căn cước 2023?

Luật Căn cước 2023 sẽ chính thức có hiệu lực từ ngày 01/07/2024. Khi đó, thời hạn sử dụng thẻ căn cước công dân sẽ có sự thay đổi.

Căn cứ theo khoản 1, khoản 3 Điều 46 Luật Căn cước 2023 quy định như sau:

Điều 46. Quy định chuyển tiếp
1. Thẻ căn cước công dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành có giá trị sử dụng đến hết thời hạn được in trên thẻ, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này. Công dân khi có nhu cầu thì được cấp đổi sang thẻ căn cước.
2. Chứng minh nhân dân còn hạn sử dụng đến sau ngày 31 tháng 12 năm 2024 thì có giá trị sử dụng đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2024. Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ chứng minh nhân dân, căn cước công dân được giữ nguyên giá trị sử dụng; cơ quan nhà nước không được yêu cầu công dân thay đổi, điều chỉnh thông tin về chứng minh nhân dân, căn cước công dân trong giấy tờ đã cấp.
3. Thẻ căn cước công dân, chứng minh nhân dân hết hạn sử dụng từ ngày 15 tháng 01 năm 2024 đến trước ngày 30 tháng 6 năm 2024 thì tiếp tục có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2024.
4. Quy định về việc sử dụng căn cước công dân, chứng minh nhân dân trong các văn bản quy phạm pháp luật ban hành trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành được áp dụng như đối với thẻ căn cước quy định tại Luật này cho đến khi văn bản quy phạm pháp luật đó được sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế.

Theo đó, đối với thẻ căn cước công dân đã được cấp trước ngày 01/07/2024 thì còn được sử dụng đến hết thời hạn được in trên thẻ.

Trường hợp thẻ căn cước công dân hết hạn sử dụng từ ngày 15/01/2024 đến trước ngày 30/6/2024 thì tiếp tục được sử dụng đến hết ngày 30/6/2024.

Người dân bị thu hồi thẻ căn cước trong trường hợp nào?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 29 Luật Căn cước 2023 quy định như sau:

Điều 29. Thu hồi, giữ thẻ căn cước
1. Thẻ căn cước bị thu hồi trong trường hợp sau đây:
a) Công dân bị tước quốc tịch Việt Nam, được thôi quốc tịch Việt Nam, bị hủy bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam;
b) Thẻ căn cước cấp sai quy định;
c) Thẻ căn cước đã tẩy xóa, sửa chữa.
2. Thẻ căn cước bị giữ trong trường hợp sau đây:
a) Người đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng; người đang chấp hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
b) Người đang bị tạm giữ, tạm giam, chấp hành án phạt tù.
3. Trong thời gian bị giữ thẻ căn cước, cơ quan giữ thẻ căn cước xem xét cho phép người bị giữ thẻ căn cước quy định tại khoản 2 Điều này sử dụng thẻ căn cước của mình để thực hiện giao dịch, thực hiện quyền, lợi ích hợp pháp.
...

Như vậy, người dân có thể bị thu hồi thẻ căn cước trong các trường hợp dưới đây:

- Công dân bị tước quốc tịch Việt Nam, được thôi quốc tịch Việt Nam, bị hủy bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam.

- Thẻ căn cước cấp sai quy định.

- Thẻ căn cước đã tẩy xóa, sửa chữa.

Thẻ căn cước
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thẻ căn cước
Hỏi đáp Pháp luật
Thời hạn cấp thẻ căn cước trong bao lâu theo Luật Căn cước 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Thẻ căn cước có thể bị tịch thu hay bị tạm giữ hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ 01/7/2024, người dân có phải trả phí khi làm thẻ Căn cước lần đầu hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Bị xóa thường trú có bị thu hồi thẻ căn cước theo Luật Căn cước 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Trẻ em có phải lấy mống mắt khi làm thẻ căn cước từ 01/7/2024 không?
Hỏi đáp Pháp luật
Theo Luật Căn cước 2023, Công dân Việt Nam từ bao nhiêu tuổi trở lên được cấp thẻ Căn cước?
Hỏi đáp Pháp luật
Công dân có thể làm thủ tục cấp thẻ căn cước ở đâu theo Luật Căn cước 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn thủ tục cấp thẻ Căn cước cho người từ đủ 14 tuổi trở lên theo luật mới?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ 01/7/2024 thời hạn cấp đổi thẻ căn cước là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024, có bắt buộc phải tích hợp giấy khai sinh vào thẻ căn cước không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thẻ căn cước
Nguyễn Thị Kim Linh
37 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thẻ căn cước
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào