Bị xử phạt ra sao khi mất giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ?

Cho tôi hỏi: Bị xử phạt thế nào khi mất giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ? Yêu cầu đối với người lái xe tải vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ là gì? Câu hỏi của anh Trường - Đà Nẵng.

Bị xử phạt thế nào khi mất giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ?

Căn cứ tại khoản 3 Điều 34 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 34. Vi phạm quy định trong vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ
...
3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Không duy trì đầy đủ các điều kiện về an toàn phòng cháy và chữa cháy khi sử dụng phương tiện giao thông cơ giới vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ trong thời gian vận chuyển;
b) Vận chuyển hàng hóa khác cùng với hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ trên cùng một phương tiện vận chuyển mà không được phép của cơ quan có thẩm quyền;
c) Chở người không có nhiệm vụ trên phương tiện vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ;
d) Làm mất giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ nhưng không thông báo cho cơ quan có thẩm quyền.
...

Tại Điều 4 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 4. Quy định về mức phạt tiền tối đa, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính
1. Mức phạt tiền tối đa trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình đối với cá nhân là 30.000.000 đồng, đối với tổ chức là 60.000.000 đồng; mức phạt tiền tối đa trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội đối với cá nhân là 40.000.000 đồng, đối với tổ chức là 80.000.000 đồng; mức phạt tiền tối đa trong lĩnh vực phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ đối với cá nhân là 50.000.000 đồng, đối với tổ chức là 100.000.000 đồng; mức phạt tiền tối đa trong lĩnh vực phòng, chống tệ nạn xã hội đối với cá nhân là 75.000.000 đồng, đối với tổ chức là 150.000.000 đồng.
2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.
....

Như vậy, hành vi mất giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ mà không thông báo cho cơ quan có thẩm quyền sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Mức xử phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với cá nhân và từ 6.000.000 đồng - 10.000.000 đồng đối với tổ chức.

Bị xử phạt ra sao khi mất giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ?

Bị xử phạt thế nào khi mất giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ? (Hình từ Internet)

Xe tải vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ không có giấy vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ được không?

Căn cứ tại khoản 3 Điều 8 Nghị định 136/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 8. Điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy đối với phương tiện giao thông cơ giới
...
3. Phương tiện giao thông cơ giới khi vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ trên đường bộ, đường thủy nội địa, đường sắt phải có Giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ do cơ quan Công an cấp theo quy định của pháp luật về vận chuyển hàng hóa nguy hiểm trên đường bộ, đường thủy nội địa, đường sắt (trừ các trường hợp thuộc thẩm quyền của Bộ Quốc phòng) và phải bảo đảm, duy trì các điều kiện an toàn về phòng cháy, chữa cháy sau đây:
a) Các điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều này;
b) Động cơ của phương tiện phải được cách ly với khoang chứa hàng bằng vật liệu không cháy hoặc buồng (khoang) đệm theo quy định;
c) Ống xả của động cơ phải được che chắn, bảo đảm an toàn về cháy, nổ;
d) Sàn, kết cấu của khoang chứa hàng và các khu vực khác của phương tiện nằm trong vùng nguy hiểm cháy, nổ phải làm bằng vật liệu không cháy;
đ) Các điều kiện an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định;
e) Phải có dây tiếp đất khi phương tiện giao thông đường bộ vận chuyển chất lỏng nguy hiểm về cháy, nổ;
g) Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ phải có biểu trưng hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ (Mẫu số PC01) ở kính phía trước; phương tiện giao thông đường sắt phải có biểu trưng hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ (Mẫu số PC01) ở hai bên thành phương tiện trong suốt quá trình vận chuyển;
h) Phương tiện thủy nội địa, ban ngày phải cắm cờ báo hiệu chữ “B”, ban đêm phải có đèn báo hiệu phát sáng màu đỏ trong suốt quá trình vận chuyển. Quy cách, tiêu chuẩn cờ, đèn báo hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải.
...

Như vậy, xe tải khi vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ phải có Giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ do cơ quan Công an cấp theo quy định của pháp luật.

Yêu cầu đối với người lái xe tải vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ là gì?

Căn cứ tại khoản 1 Điều 8 Nghị định 42/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 8. Yêu cầu đối với người tham gia vận chuyển hàng hoá nguy hiểm
1. Người điều khiển phương tiện vận chuyển hàng hoá nguy hiểm phải được tập huấn và được cấp Giấy chứng nhận đã hoàn thành chương trình tập huấn theo quy định.
2. Người thủ kho, người áp tải, người xếp, dỡ hàng hoá nguy hiểm phải được tập huấn và cấp Giấy chứng nhận đã hoàn thành chương trình tập huấn về loại hàng hoá nguy hiểm do mình áp tải, xếp, dỡ hoặc lưu kho bãi theo quy định.

Như vậy, yêu cầu đối với người lái xe tải vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ là phải được tập huấn và được cấp Giấy chứng nhận đã hoàn thành chương trình tập huấn theo quy định.

Trân trọng!

Nguyễn Thị Ngọc Trâm

Hàng hóa nguy hiểm
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Hàng hóa nguy hiểm
Hỏi đáp Pháp luật
Bao bì, thùng chứa hàng hóa nguy hiểm phải tuân thủ theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện phương tiện vận chuyển hàng hóa nguy hiểm bằng đường bộ từ 15/5/2024 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Danh mục hàng hóa nguy hiểm mới nhất năm 2024? Phân loại hàng hóa nguy hiểm ra sao?
Hỏi đáp Pháp luật
Bị xử phạt ra sao khi mất giấy phép vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ?
Hỏi đáp Pháp luật
Xăng dầu là hàng hóa nguy hiểm loại mấy? Hồ sơ cấp Giấy phép vận chuyển hàng hoá nguy hiểm loại 3 gồm có giấy tờ gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hàng hóa nguy hiểm
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hàng hóa nguy hiểm
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào