Quá cảnh hàng hóa mà không có giấy phép bị phạt bao nhiêu tiền? Trường hợp nào không cần Giấy phép quá cảnh hàng hóa?

Xin hỏi: Quá cảnh hàng hóa mà không có giấy phép bị phạt bao nhiêu tiền? Trường hợp nào không cần Giấy phép quá cảnh hàng hóa? Câu hỏi của anh Thành Đạt - Bắc Giang

Quá cảnh hàng hóa không có giấy phép bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ theo điểm a khoản 2 Điều 21 Nghị định 128/2020/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 21. Vi phạm quy định về quá cảnh, chuyển khẩu hàng hóa
1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi chuyển khẩu hàng hóa phải có giấy phép mà không có giấy phép của cơ quan có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:
a) Quá cảnh hàng hóa theo quy định phải có giấy phép mà không có giấy phép;
b) Chuyển khẩu hàng hóa thuộc danh mục cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu, hàng chưa được phép lưu hành, sử dụng tại Việt Nam mà không có giấy phép theo quy định.
3. Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi chuyển khẩu hàng hóa thuộc danh mục hàng hóa cấm kinh doanh chuyển khẩu, tạm ngừng kinh doanh chuyển khẩu.
4. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 Điều này, trừ tang vật vi phạm bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại các điểm b, c khoản 5 Điều này.
....

Theo đó, hành vi quá cảnh hàng hóa không có giấy phép trong trường hợp pháp luật quy định phải có giấy phép, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Đây là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức vi phạm. Đối với cá nhân có cùng hành vi vi phạm thì mức phạt tiền bằng ½ mức phạt tiền đối với tổ chức, theo điểm a khoản 3 Điều 5 Nghị định 128/2020/NĐ-CP.

Quá cảnh hàng hóa theo quy định phải có giấy phép mà không có giấy phép bị phạt bao nhiêu tiền?

Quá cảnh hàng hóa không có giấy phép bị phạt bao nhiêu tiền? Trường hợp nào không cần Giấy phép quá cảnh hàng hóa? (Hình từ Internet)

Hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả đối với hành vi quá cảnh hàng hóa mà không có giấy phép là gì?

Căn cứ theo khoản 4, điểm d khoản 5 Điều 21 Nghị định 128/2020/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 21. Vi phạm quy định về quá cảnh, chuyển khẩu hàng hóa
...
4. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 Điều này, trừ tang vật vi phạm bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại các điểm b, c khoản 5 Điều này.
5. Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả:
...
d) Buộc nộp lại số tiền bằng trị giá tang vật đã bị tiêu thụ, tẩu tán, tiêu hủy trái quy định của pháp luật đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này.

Ngoài bị phạt tiền, hành vi quá cảnh hàng hóa theo quy định phải có giấy phép mà không có giấy phép còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả cụ thể là:

- Tịch thu tang vật vi phạm.

- Buộc nộp lại số tiền bằng trị giá tang vật đã bị tiêu thụ, tẩu tán, tiêu hủy trái quy định pháp luật.

Quá cảnh hàng hóa nào không cần Giấy phép trong trường hợp nào?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 35 Nghị định 69/2018/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 35. Quy định chung về quá cảnh hàng hóa
1. Quá cảnh hàng hóa
...
b) Đối với hàng hóa cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu; hàng hóa tạm ngừng xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu; hàng hóa cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật, Bộ Công Thương xem xét cấp Giấy phép quá cảnh hàng hóa.
c) Đối với hàng hóa không thuộc quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 1 Điều này, thủ tục quá cảnh thực hiện tại cơ quan hải quan.
2. Trung chuyển hàng hóa
Trường hợp hàng hóa quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này vận chuyển bằng đường biển từ nước ngoài vào khu vực trung chuyển tại cảng biển, sau đó được đưa ra nước ngoài từ chính khu vực trung chuyển này hoặc đưa đến khu vực trung chuyển tại bến cảng, cảng biển khác để đưa ra nước ngoài, thủ tục trung chuyển thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính, không phải có giấy phép của Bộ Công Thương.
...

Như vậy, Trường hợp vận chuyển hàng hóa dưới đây bằng đường biển từ nước ngoài vào khu vực trung chuyển tại cảng biển, sau đó được đưa ra nước ngoài từ chính khu vực trung chuyển này hoặc đưa đến khu vực trung chuyển tại bến cảng, cảng biển khác để đưa ra nước ngoàt thì không phải có giấy phép quá cảnh hàng hóa:

- Hàng hóa cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu;

- Hàng hóa tạm ngừng xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu;

- Hàng hóa cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Nguyễn Thị Kim Linh

Giấy phép quá cảnh hàng hóa
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Giấy phép quá cảnh hàng hóa
Hỏi đáp Pháp luật
Quá cảnh hàng hóa mà không có giấy phép bị phạt bao nhiêu tiền? Trường hợp nào không cần Giấy phép quá cảnh hàng hóa?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị cấp Giấy phép quá cảnh hàng hóa mới nhất 2023?
Hỏi đáp pháp luật
Giấy phép quá cảnh điện tử của tàu thuyền là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép quá cảnh hàng hóa của Trung Quốc qua lãnh thổ Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Cơ quan nào tiếp nhận, giải quyết hồ sơ đề nghị cấp giấy phép quá cảnh hàng hóa của Trung Quốc qua lãnh thổ Việt Nam?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục xin giấy phép quá cảnh hàng hóa Campuchia qua lãnh thổ nước Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thời hạn giải quyết hồ sơ đề nghị cấp giấy phép quá cảnh hàng hóa của Trung Quốc qua lãnh thổ Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Gia hạn giấy phép quá cảnh hàng hóa Campuchia qua lãnh thổ nước Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Gia hạn giấy phép quá cảnh hàng hóa của Lào qua lãnh thổ Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Cấp giấy phép quá cảnh hàng hóa của Lào qua lãnh thổ Việt Nam
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy phép quá cảnh hàng hóa
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giấy phép quá cảnh hàng hóa
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào