Mẫu tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp của thân nhân nhà giáo nghỉ hưu chưa được phụ cấp thâm niên trong lương hưu đã từ trần năm 2024?

Cho tôi hỏi tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp của thân nhân nhà giáo nghỉ hưu chưa được hưởng phụ cấp thâm niên trong lương hưu đã từ trần năm 2024 là mẫu nào? Câu hỏi từ chị Hoa (Huế)

Mẫu tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp của thân nhân nhà giáo nghỉ hưu chưa được phụ cấp thâm niên trong lương hưu đã từ trần năm 2024?

Căn cứ Mẫu số 02 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 14/2020/NĐ-CP quy định mẫu tờ khai đề nghị giải quyết trợ cấp đối với thân nhân nhà giáo nghỉ hưu chưa được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên trong lương hưu đã từ trần như sau:

Tải về mẫu tờ khai đề nghị giải quyết trợ cấp đối với thân nhân của nhà giáo nghỉ hưu chưa được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên trong lương hưu đã từ trần Tại đây

Mẫu tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp của thân nhân nhà giáo nghỉ hưu chưa được phụ cấp thâm niên trong lương hưu đã từ trần năm 2024?

Mẫu tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp của thân nhân nhà giáo nghỉ hưu chưa được phụ cấp thâm niên trong lương hưu đã từ trần năm 2024? (Hình từ Internet)

Quy trình giải quyết đề nghị hưởng trợ cấp đối với giáo viên đủ điều kiện hưởng trợ cấp thâm niên chưa được giải quyết chế độ mà từ trần?

Căn cứ Điều 5 Nghị định 14/2020/ND-CP quy định hồ sơ giải quyết hưởng chế độ trợ cấp:

Điều 5. Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ trợ cấp
1. Đối với nhà giáo đang hưởng lương hưu: Tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp ban hành kèm theo Nghị định này (Mẫu số 01).
2. Đối với nhà giáo đủ điều kiện hưởng trợ cấp, chưa được giải quyết chế độ mà từ trần từ ngày 01 tháng 01 năm 2012 trở về sau, hồ sơ bao gồm:
a) Tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp của thân nhân, ban hành kèm theo Nghị định này (Mẫu số 02).
b) Bản chụp Giấy chứng tử hoặc Giấy báo tử hoặc Quyết định của tòa án tuyên bố là đã chết (mang theo bản chính để đối chiếu).
c) Văn bản ủy quyền theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định này (Mẫu số 03); trường hợp chỉ có một thân nhân thì không cần văn bản ủy quyền này.

Căn cứ Điều 6 Nghị định 14/2020/ND-CP quy định thời hạn giải quyết chế độ:

Điều 6. Thời hạn giải quyết chế độ
Trong thời hạn 20 ngày làm việc, kể từ ngày cơ quan bảo hiểm xã hội huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh nhận được đầy đủ hồ sơ đề nghị của người đủ điều kiện hưởng trợ cấp theo quy định tại Điều 5 Nghị định này, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết và chi trả trợ cấp cho người được hưởng. Trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Theo đó, quy trình giải quyết đề nghị hưởng trợ cấp đối với giáo viên đủ điều kiện hưởng trợ cấp thâm niên đã nghỉ hưu chưa được giải quyết chế độ mà từ trần như sau:

Bước 1: Nộp hồ sơ

Thân nhân của nhà giáo đủ điều kiện hưởng trợ cấp thâm niên đã nghỉ hưu chưa được giải quyết chế độ mà từ trần nộp hồ sơ đến cơ quan bảo hiểm.

Hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

- Tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp của thân nhân;

- Bản chụp Giấy chứng tử hoặc Giấy báo tử hoặc Quyết định của tòa án tuyên bố là đã chết (mang theo bản chính để đối chiếu).

- Văn bản ủy quyền; trường hợp chỉ có một thân nhân thì không cần văn bản ủy quyền này.

Bước 2: Xem xét hồ sơ

Cơ quan bảo hiểm xã hội huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh nhận được đầy đủ hồ sơ đề nghị của người đủ điều kiện hưởng trợ cấp thì xem xét hồ sơ

Bước 3: Giải quyết và chi trả trợ cấp

Trường hợp đủ điều kiện hưởng trợ cấp thì trong thời hạn 20 ngày làm việc, cơ quan bảo hiểm giải quyết và chi trả trợ cấp cho người được hưởng.

Trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Mức trợ cấp một lần đối với nhà giáo nghỉ hưu chưa được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên trong lương hưu mà đã từ trần là bao nhiêu?

Căn cứ Điều 4 Nghị định 14/2020/NĐ-CP quy định mức trợ cấp một lần đối với nhà giáo nghỉ hưu chưa được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên trong lương hưu mà đã từ trần như sau:

Số tiền trợ cấp = (lương hưu tháng x 10%) x số năm được tính trợ cấp

Lưu ý: Số năm được tính trợ cấp là tổng thời gian trực tiếp giảng dạy, giáo dục, hướng dẫn thực hành trong các cơ sở giáo dục, thời gian tham gia giảng dạy ở các lớp học được tổ chức tại các đơn vị thanh niên xung phong.

Trường hợp số năm được tính trợ cấp không liên tục thì được cộng dồn, không gồm thời gian đã hưởng phụ cấp thâm niên của lực lượng vũ trang và phụ cấp thâm niên của các ngành khác (nếu có) trong lương hưu.

Tháng lẻ từ 3 tháng đến 6 tháng được tính tròn là nửa năm; từ trên 6 tháng đến dưới 12 tháng được tính tròn là 1 năm.

Trân trọng!

Phan Vũ Hiền Mai

Phụ cấp thâm niên giáo viên
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Phụ cấp thâm niên giáo viên
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp của thân nhân nhà giáo nghỉ hưu chưa được phụ cấp thâm niên trong lương hưu đã từ trần năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian bị tạm đình chỉ công tác thì có được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên của nhà giáo hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian nào giáo viên không được tính hưởng phụ cấp thâm niên năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ bao nhiêu năm thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tính tiền phụ cấp thâm niên nhà giáo năm 2023?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên đối với giáo viên
Hỏi đáp pháp luật
Mức phụ cấp thâm niên đối với giáo viên
Hỏi đáp pháp luật
Giáo viên giảng dạy bao lâu sẽ được hưởng phụ cấp thâm niên?
Hỏi đáp pháp luật
Giáo viên trường tư thì có được hưởng phụ cấp thâm niên không?
Hỏi đáp pháp luật
Hướng dẫn cách tính phụ cấp thâm niên cho giáo viên
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Phụ cấp thâm niên giáo viên
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Phụ cấp thâm niên giáo viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào