MSDS là gì? Doanh nghiệp không có bảng nội quy về an toàn hóa chất bị phạt không?

Cho tôi hỏi: MSDS là gì trong xuất nhập khẩu? Doanh nghiệp không có bảng nội quy an toàn hóa chất bị phạt không? Câu hỏi từ anh Quý - Sóc Trăng

MSDS là gì trong xuất nhập khẩu?

MSDS hay Bảng chỉ dẫn an toàn hóa chất là thông tin về hướng dẫn sử dụng được áp dụng trong quá trình vận chuyển hay tiếp xúc với hóa chất, người thực hiện cần làm theo các hướng dẫn đó để đảm bảo an toàn.

MSDS được viết tắt từ Material Safety Data Sheet có nghĩa là Bảng chỉ dẫn an toàn hóa chất là một tài liệu kỹ thuật cung cấp chi tiết và thông tin toàn diện về một sản phẩm liên quan đến hóa chất bao gồm:

- Ảnh hưởng sức khỏe khi tiếp xúc với sản phẩm:

- Đánh giá mối nguy liên quan đến việc xử lý, bảo quản hoặc sử dụng sản phẩm

- Biện pháp bảo vệ người lao động trước nguy cơ phơi nhiễm

- Quy trình xử lý khẩn cấp.

Bảng Dữ liệu An toàn Vật liệu (MSDS) là một tài liệu chứa thông tin về các mối nguy tiềm ẩn (sức khỏe, hỏa hoạn, phản ứng và môi trường) và cách làm việc an toàn với sản phẩm hóa chất.

Mục đích của MSDS cho biết những nguy cơ của sản phẩm là gì, cách sử dụng sản phẩm an toàn, điều gì sẽ xảy ra nếu không tuân theo các khuyến nghị, phải làm gì nếu tai nạn xảy ra, cách nhận biết các triệu chứng của phơi nhiễm quá mức và phải làm gì nếu như vậy sự cố xảy ra.

Lưu ý: Nội dung chỉ mang tính chất tham khảo!

MSDS là gì? Doanh nghiệp không có bảng nội quy về an toàn hóa chất bị phạt không?

MSDS là gì? Doanh nghiệp không có bảng nội quy về an toàn hóa chất bị phạt không? (Hình từ Internet)

Đối tượng nào phải được huấn luyện an toàn hóa chất?

Căn cứ theo quy định tại Điều 32 Nghị định 113/2017/NĐ-CP quy định về đối tượng phải được huấn luyện an toàn hóa chất như sau:

Điều 32. Đối tượng phải được huấn luyện an toàn hóa chất
1. Nhóm 1, bao gồm:
a) Người đứng đầu đơn vị, cơ sở sản xuất, kinh doanh và phòng, ban, chi nhánh trực thuộc; phụ trách bộ phận sản xuất, kinh doanh, kỹ thuật; quản đốc phân xưởng hoặc tương đương;
b) Cấp phó của người đứng đầu theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này được giao nhiệm vụ phụ trách công tác an toàn hóa chất.
2. Nhóm 2, bao gồm:
a) Cán bộ chuyên trách, bán chuyên trách về an toàn hóa chất của cơ sở;
b) Người trực tiếp giám sát về an toàn hóa chất tại nơi làm việc.
3. Nhóm 3, bao gồm người lao động liên quan trực tiếp đến hóa chất."

Theo đó, các đối tượng phải được huấn luyện an toàn hóa chất bao gồm:

Nhóm 1, bao gồm:

- Người đứng đầu đơn vị, cơ sở sản xuất, kinh doanh và phòng, ban, chi nhánh trực thuộc; phụ trách bộ phận sản xuất, kinh doanh, kỹ thuật; quản đốc phân xưởng hoặc tương đương;

- Cấp phó của người đứng đầu theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này được giao nhiệm vụ phụ trách công tác an toàn hóa chất.

Nhóm 2, bao gồm:

- Cán bộ chuyên trách, bán chuyên trách về an toàn hóa chất của cơ sở;

- Người trực tiếp giám sát về an toàn hóa chất tại nơi làm việc.

Nhóm 3, bao gồm:

- Người lao động liên quan trực tiếp đến hóa chất."

Doanh nghiệp không có bảng nội quy về an toàn hóa chất tại nơi cất giữ hóa chất nguy hiểm có bị phạt không?

Căn cứ tại điểm a khoản 1 Điều 14 Nghị định 71/2019/NĐ-CP được sửa đổi bởi khoản 5 Điều 1 Nghị định 17/2022/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định an toàn đối với hóa chất nguy hiểm như sau:

Vi phạm quy định an toàn đối với hóa chất nguy hiểm
1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Không có bảng nội quy về an toàn hóa chất tại nơi sử dụng, cất giữ hóa chất nguy hiểm;
b) Không bố trí hệ thống báo hiệu phù hợp với mức độ nguy hiểm của hóa chất tại nơi sử dụng, cất giữ hóa chất nguy hiểm;
c) Không thể hiện đầy đủ các đặc tính nguy hiểm của hóa chất trong biểu trưng cảnh báo đối với hóa chất nguy hiểm có nhiều đặc tính nguy hiểm khác nhau.
2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi không có nơi cất giữ hóa chất nguy hiểm để sử dụng.

Bên cạnh đó, tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 71/2019/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền tối đa, thẩm quyền phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức như sau:

Quy định về mức phạt tiền tối đa, thẩm quyền phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức
...
2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II của Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân thực hiện. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.
...

Như vậy, doanh nghiệp không có bảng nội quy về an toàn hóa chất tại nơi cất giữ hóa chất nguy hiểm có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trân trọng!

Xuất nhập khẩu
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Xuất nhập khẩu
Hỏi đáp Pháp luật
Phương pháp lấy mẫu để phân loại hàng hóa xuất nhập khẩu như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hàng tiêu dùng đã qua sử dụng có được phép kinh doanh chuyển khẩu hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người nào có thẩm quyền quyết định hình thức kiểm tra thực tế hàng hóa xuất nhập khẩu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị giảm thuế xuất nhập khẩu theo Thông tư 06/2021/TT-BTC như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ đề nghị xác định trước xuất xứ hàng hóa xuất nhập khẩu gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ hoàn thuế đối với hàng hóa xuất khẩu phải tái nhập năm 2024 gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhập khẩu song song là gì? Nhập khẩu song song có vi phạm quyền sở hữu trí tuệ không?
Hỏi đáp Pháp luật
MSDS là gì? Doanh nghiệp không có bảng nội quy về an toàn hóa chất bị phạt không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về hoạt động quản lý tàu bay nhập khẩu vào Việt Nam như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn thực hiện thủ tục tái xuất khẩu xe ô tô đã tạm nhập khẩu miễn thuế năm 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Xuất nhập khẩu
Nguyễn Thị Hiền
142 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Xuất nhập khẩu
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào