Công chứng viên muốn gia nhập Hội công chứng viên cần chuẩn bị giấy tờ gì?

Công chứng viên muốn gia nhập Hội công chứng viên Việt Nam cần chuẩn bị giấy tờ gì?

Công chứng viên muốn gia nhập Hội công chứng viên cần chuẩn bị giấy tờ gì?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 26 Điều lệ Hiệp Hội công chứng viên Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 1178/QĐ-BTP năm 2023 quy định như sau:

Điều 26. Gia nhập Hội công chứng viên, chuyển Hội công chứng viên
1. Công chứng viên gửi hồ sơ đề nghị gia nhập Hội công chứng viên đến Ban Chấp hành. Hồ sơ gồm:
a) Giấy đề nghị gia nhập Hội công chứng viên;
b) Bản sao Quyết định bổ nhiệm công chứng viên;
c) Giấy tờ tùy thân;
d) Quyết định về việc rút tên khỏi Hội công chứng viên trước đó (đối với trường hợp công chứng viên chuyển Hội).
2. Trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Ban Chấp hành xem xét, ra Quyết định kết nạp hội viên; trường hợp từ chối phải thông báo bằng văn bản có nêu rõ lý do.
3. Công chứng viên không được gia nhập Hội công chứng viên khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Đang bị tạm đình chỉ hành nghề công chứng, đang bị xem xét hoặc thuộc trường hợp bị xem xét miễn nhiệm công chứng viên, bị xem xét xử lý kỷ luật theo quy định của Điều lệ này;
b) Chưa làm xong thủ tục chấm dứt tư cách hội viên tại Hội công chứng viên mà mình đang là thành viên.

Theo đó, công chứng viên muốn gia nhập Hội công chứng viên cần chuẩn bị các giấy tờ dưới đây:

- Giấy đề nghị gia nhập Hội công chứng viên.

- Bản sao Quyết định bổ nhiệm công chứng viên.

- Giấy tờ tùy thân.

- Quyết định về việc rút tên khỏi Hội công chứng viên trước đó đối với trường hợp công chứng viên chuyển Hội.

https://cdn.thuvienphapluat.vn//uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/15052024/cong-chung-vien.png

Công chứng viên muốn gia nhập Hội công chứng viên cần chuẩn bị giấy tờ gì? (Hình từ Internet)

Công chứng viên được công nhận là hội viên danh dự của Hội công chứng viên cần đáp ứng điều kiện gì?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 28 Điều lệ Hiệp Hội công chứng viên Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 1178/QĐ-BTP năm 2023 quy định như sau:

Điều 28. Hội viên danh dự của Hiệp hội, Hội công chứng viên
1. Cá nhân được công nhận là hội viên danh dự của Hiệp hội nếu có công lao đóng góp trong sự nghiệp xây dựng, phát triển hoạt động công chứng của Việt Nam, có uy tín rộng rãi trong đội ngũ công chứng viên Việt Nam.
Hội đồng công chứng viên toàn quốc quyết định công nhận hội viên danh dự của Hiệp hội theo đề nghị của Ban Thường vụ.
...
2. Cá nhân được công nhận là hội viên danh dự của Hội công chứng viên nếu có công lao đóng góp trong sự nghiệp xây dựng, phát triển hoạt động công chứng của địa phương, có uy tín rộng rãi trong đội ngũ công chứng viên địa phương.
Đại hội Hội công chứng viên quyết định công nhận hội viên danh dự của Hội công chứng viên theo đề nghị của Ban Chấp hành.
Hội viên danh dự của Hội công chứng viên được mời tham dự và tham gia ý kiến tại Đại hội Hội công chứng viên; được mời tham gia các hoạt động khác của Hội công chứng viên khi cần thiết theo Quyết định của Ban Chấp hành; được Hội công chứng viên xem xét khen thưởng khi có đóng góp xuất sắc cho hoạt động của Hội công chứng viên; không được tham gia biểu quyết, đề cử, ứng cử vào các cơ quan của Hội công chứng viên.

Theo quy định này, công chứng viên được công nhận là hội viên danh dự của Hội công chứng viên cần đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Có công lao đóng góp trong sự nghiệp xây dựng, phát triển hoạt động công chứng của địa phương.

- Có uy tín rộng rãi trong đội ngũ công chứng viên địa phương.

Công chứng viên có được rút tên khỏi danh sách hội viên Hội công chứng viên theo nguyện vọng không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 27 Điều lệ Hiệp Hội công chứng viên Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 1178/QĐ-BTP năm 2023 quy định như sau:

Điều 27. Rút tên theo nguyện vọng khỏi danh sách hội viên Hội công chứng viên.
1. Công chứng viên có nguyện vọng rút tên khỏi danh sách hội viên Hội công chứng viên thì phải có Giấy đề nghị rút tên có xác nhận của tổ chức hành nghề công chứng gửi Ban Chấp hành.
Trong thời hạn 07 (bảy) ngày làm việc kể từ ngày nhận được Giấy đề nghị, Ban Chấp hành ra Quyết định xóa tên công chứng viên trong danh sách hội viên; đồng thời gửi Quyết định xóa tên hội viên cho Hiệp hội và Sở Tư pháp nơi Hội công chứng viên được thành lập.
2. Hội viên muốn chuyển từ Hội công chứng viên này sang Hội công chứng viên khác phải thực hiện thủ tục rút tên khỏi danh sách hội viên của Hội công chứng viên mà mình đang là hội viên và gửi đơn đề nghị kèm theo hồ sơ chuyển hội về Hiệp hội để xin giới thiệu đến Hội công chứng viên mà mình muốn gia nhập.
...

Như vậy, công chứng viên được rút tên khỏi danh sách hội viên Hội công chứng viên theo nguyện vọng cá nhân nhưng phải có Giấy đề nghị rút tên có xác nhận của tổ chức hành nghề công chứng gửi đến Ban Chấp hành.

Trân trọng!

Công chứng viên
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Công chứng viên
Hỏi đáp Pháp luật
Khi nào thì công chứng viên bị xóa đăng ký hành nghề?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị miễn nhiệm công chứng viên mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị đăng ký hành nghề và cấp thẻ công chứng viên mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng hợp lời chứng của công chứng viên theo Thông tư 01/2021/TT-BTP?
Hỏi đáp Pháp luật
Công chứng viên muốn gia nhập Hội công chứng viên cần chuẩn bị giấy tờ gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Tải về mẫu đơn đề nghị bổ nhiệm công chứng viên mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị bổ nhiệm lại công chứng viên mới nhất 2024 ra sao? Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm lại công chứng viên bao gồm những giấy tờ nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Công chứng viên có được công chứng di chúc của cha mẹ không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được miễn nhiệm công chứng viên khi hết thời hạn đình chỉ hành nghề công chứng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Công chứng viên bị miễn nhiệm do không hành nghề có được bổ nhiệm lại không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công chứng viên
Nguyễn Thị Kim Linh
425 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Công chứng viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào