Mua nhà ở dự án khi nào thì chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở?

Xin cho tôi hỏi: Mua nhà ở dự án khi nào thì chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở? Nhờ anh chị biên tập viên giải đáp.

Mua nhà ở dự án khi nào thì chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở?

Căn cứ quy định khoản 4 Điều 13 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về trách nhiệm của chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản như sau:

Trách nhiệm của chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản
....
4. Trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày bàn giao nhà, công trình xây dựng cho người mua hoặc kể từ ngày hết hạn thuê mua thì phải làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua, trừ trường hợp bên mua, bên thuê mua có văn bản đề nghị tự làm thủ tục cấp giấy chứng nhận.
....

Như vậy, theo quy định về trách nhiệm của chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản thì trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày bàn giao nhà cho người mua thì phải làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua.

Trừ trường hợp bên mua có văn bản đề nghị tự làm thủ tục cấp giấy chứng nhận.

Do đó, mua nhà ở dự án thì chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày ban giao nhà nếu như bên mua không có văn bản đề nghị tự làm thủ tục cấp giấy chứng nhận.

Mua nhà ở dự án khi nào thì chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở?

Mua nhà ở dự án khi nào thì chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở? (Hình từ Internet)

Chủ đầu tư không làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho người mua thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ quy định khoản 3 Điều 58 Nghị định 16/2022/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm quy định về kinh doanh bất động sản như sau:

Vi phạm quy định về kinh doanh bất động sản
....
3. Phạt tiền từ 400.000.000 đồng đến 600.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
.....
g) Từ chối xác nhận mà không có lý do chính đáng hoặc xác nhận không đúng vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai theo quy định;
h) Chuyển nhượng hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng có sẵn hoặc chuyển nhượng hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai không đúng quy định;
i) Không tuân thủ quy định về giá mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản trong trường hợp có quy định;
k) Trường hợp không làm thủ tục đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua hoặc không cung cấp hồ sơ, giấy tờ pháp lý liên quan cho người mua, thuê mua nhà ở theo quy định thì xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.
.....

Như vậy, chủ đầu tư không làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho người mua thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức phạt tiền từ 400.000.000 đồng đến 600.000.000 đồng.

Lưu ý: Mức phạt tiền quy định nêu trên là mức phạt áp dụng đối với tổ chức. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với cá nhân bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức (khoản 3 Điều 4 Nghị định 16/2022/NĐ-CP).

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính đối với chủ đầu tư không làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho người mua là bao lâu?

Căn cứ quy định Điều 5 Nghị định 16/2022/NĐ-CP quy định về thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính như sau:

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính
1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật, sản xuất vật liệu xây dựng.
Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm đối với hoạt động xây dựng, quản lý, phát triển nhà.
....

Như vậy, thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính đối với chủ đầu tư không làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho người mua là 01 năm do đây là hành vi vi phạm thuộc hoạt động kinh doanh bất động sản.

Trân trọng!

Đinh Khắc Vỹ

Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở
Hỏi đáp Pháp luật
Mua nhà ở dự án khi nào thì chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn thực hiện đính chính Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở sai sót năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà ở được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất có bắt buộc là nhà ở có sẵn không?
Hỏi đáp pháp luật
Tài sản gắn liền với đất không được chứng nhận quyền sở hữu khi cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
Hỏi đáp pháp luật
Cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp khu đất của một người sử dụng nằm trên nhiều đơn vị hành chính
Hỏi đáp pháp luật
Cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu
Hỏi đáp pháp luật
Cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với đất do cơ sở tôn giáo đang sử dụng
Hỏi đáp pháp luật
Cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với đất có di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh
Hỏi đáp pháp luật
Xác định diện tích đất ở khi cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho HGĐ, cá nhân sử dụng đất có vườn, ao gắn liền với nhà ở
Hỏi đáp pháp luật
Cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đã được giao không đúng thẩm quyền
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở
179 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào