Đánh bài dịp Tết bao nhiêu tiền thì đi tù? Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc là bao nhiêu năm?

Cho tôi hỏi: Đánh bài dịp Tết bao nhiêu tiền thì đi tù? Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc là bao nhiêu năm? Câu hỏi của anh Khải - Bắc Kạn

Đánh bài dịp Tết bao nhiêu tiền thì đi tù?

Tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi khoản 120 Điều 1 Luật Sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định về tội đánh bài dịp Tết như sau:

Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, người có hành vi đánh bài dịp Tết có thể bị đi tù nếu:

- Đánh bài từ 5.000.000 đồng trở lên

- Hoặc đánh bài dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bài hoặc hành vi tổ chức đánh bạc/gá bạc; hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Đánh bài dịp Tết bao nhiêu tiền thì đi tù?

Đánh bài dịp Tết bao nhiêu tiền thì đi tù? (Hình từ Internet)

Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc là bao nhiêu năm?

Tại khoản 2 Điều 27 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự như sau:

Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự
...
2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:
a) 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;
b) 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;
c) 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;
d) 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Tại Điều 9 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi khoản 2 Điều 1 Luật Sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định về phân loại tội phạm như sau:

Phân loại tội phạm
1. Căn cứ vào tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội được quy định trong Bộ luật này, tội phạm được phân thành 04 loại sau đây:
a) Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội không lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù đến 03 năm;
b) Tội phạm nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 03 năm tù đến 07 năm tù;
c) Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội rất lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù;
d) Tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội đặc biệt lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 15 năm tù đến 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.
2. Tội phạm do pháp nhân thương mại thực hiện được phân loại căn cứ vào tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội theo quy định tại khoản 1 Điều này và quy định tương ứng đối với các tội phạm được quy định tại Điều 76 của Bộ luật này.

Theo đó, người có hành vi đánh bạc sẽ có khung hình phạt tù cao nhất là từ 03 năm đến 07 năm và được xác định là tội phạm nghiêm trọng. Do đó, thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc là 10 năm.

Người có hành vi đánh bài dịp Tết bị phạt bao nhiêu tiền?

Tại Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định về hành vi đánh bạc trái phép như sau:

Hành vi đánh bạc trái phép
1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;
b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.
....
6. Hình thức xử phạt bổ sung:
a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này;
b) Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;
c) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này.
7. Biện pháp khắc phục hậu quả:
Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này.

Tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định mức phạt tiền như sau:

Quy định về mức phạt tiền tối đa, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính
....
2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Như vậy, người có hành vi đánh bài dịp Tết sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Đồng thời buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi đánh bài và tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

Trân trọng!

Lương Thị Tâm Như

Tội đánh bạc
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Tội đánh bạc
Hỏi đáp Pháp luật
Kèo chấp một đứt là gì? Mức phạt hành chính khi chơi kèo chấp 1 đứt là bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Đánh bài ăn tiền bằng hình thức chuyển khoản có bị phạt không?
Hỏi đáp Pháp luật
Chơi phỏm là gì? Chơi phỏm trái phép bị phạt vi phạm hành chính bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Chơi tài xỉu có bị coi là đánh bạc trái phép hay không? Người thuê nhà đánh bạc, chủ trọ có bị phạt?
Hỏi đáp Pháp luật
Đánh bài dịp Tết bao nhiêu tiền thì đi tù? Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc là bao nhiêu năm?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổ chức đánh bạc trên livestream có bị phạt tù không?
Hỏi đáp Pháp luật
Chơi lô tô là gì? Chơi lô tô có bị phạt không?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà cái là gì? Nhà cái đến từ châu Âu là gì? Tội đánh bạc online bị phạt bao nhiêu năm tù?
Hỏi đáp Pháp luật
Đánh bài ăn tiền thì bị phạt như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Cược chấp là gì? Cá độ bóng đá bị phạt bao nhiêu tiền?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tội đánh bạc
150 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tội đánh bạc
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào