Còn bao nhiêu ngày nữa đến Rằm Tháng Giêng 2024?

Tôi muốn được hỏi là còn bao nhiêu ngày nữa đến Rằm Tháng Giêng 2024? Người lao động có được nghỉ làm vào ngày Rằm Tháng Giêng không? Câu hỏi của chị Khả Tú (Quy Nhơn)

Còn bao nhiêu ngày nữa đến Rằm Tháng Giêng 2024?

Rằm tháng Giêng, còn được gọi là Tết Nguyên Tiêu, là một ngày lễ quan trọng trong văn hóa Việt Nam. Đây là dịp để mọi người sum họp, đoàn viên, cùng nhau đón chào năm mới.

Mặt khác, Tết Nguyên Tiêu lại có nguồn gốc từ Trung Quốc, diễn ra vào ngày 14 và ngày 15 tháng Giêng Âm lịch. Có nhiều tài liệu cho thấy Tết Nguyên Tiêu bắt nguồn từ thời Tây Hán, Trung Quốc.

Ở Việt Nam, Tết Nguyên Tiêu còn được gọi là Tết Thượng Nguyên, Tết Đoàn viên, Tết Trùng Nguyên. Tết Nguyên Tiêu ở Việt Nam có nhiều hoạt động văn hóa đặc sắc, như: thi viết thư pháp, thi hoa, thi đấu cờ tướng,...

Đồng thời, ngày 15 tháng Giêng âm lịch năm 2024 sẽ rơi vào thứ Bảy (tức ngày 24 tháng 2 dương lịch). Như vậy, tính đến ngày 16 tháng 02 năm 2024, còn 08 ngày nữa đến rằm tháng Giêng.

Còn bao nhiêu ngày nữa đến Rằm Tháng Giêng 2024?

Còn bao nhiêu ngày nữa đến Rằm Tháng Giêng 2024? (Hình từ Internet)

Người lao động có được nghỉ làm vào ngày Rằm Tháng Giêng không?

Căn cứ Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 quy định về nghỉ lễ, tết như sau:

Nghỉ lễ, tết
1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
b) Tết Âm lịch: 05 ngày;
c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);
e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).
2. Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.
3. Hằng năm, căn cứ vào điều kiện thực tế, Thủ tướng Chính phủ quyết định cụ thể ngày nghỉ quy định tại điểm b và điểm đ khoản 1 Điều này.

Theo đó, những trường hợp người lao động sẽ được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương gồm các nghĩ lễ trong năm bao gồm:

- Tết Dương lịch.

- Tết Âm lịch.

- Ngày Chiến thắng.

- Ngày Quốc tế lao động.

- Quốc khánh.

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương.

Như vậy, đối với ngày Rằm Tháng Giêng là một ngày một ngày lễ lớn theo phong tục truyền thống của nước ta. Nhưng hiện nay pháp luật không quy định ngày Rằm Tháng Giêng là một ngày lễ được nghỉ dành cho người lao động.

Do đó, mà người lao động vẫn sẽ đi làm bình thường theo lịch làm của công ty. Trừ trường hợp người lao động được nghỉ vào ngày thứ bảy.

Tuy nhiên, người lao động có thể được nghỉ nếu sử dụng ngày nghỉ hằng năm (theo quy định tại Điều 113 Bộ luật Lao động 2019) hoặc có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương (theo khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động 2019).

Vào ngày Rằm Tháng Giêng, người sử dụng lao động có được bắt buộc người lao động làm thêm giờ không?

Đầu tiên, theo khoản 1 Điều 59 Nghị định 145/2020/NĐ-CP có quy định về sự đồng ý của người lao động khi làm thêm giờ như sau:

Sự đồng ý của người lao động khi làm thêm giờ
1. Trừ các trường hợp quy định tại Điều 108 của Bộ luật Lao động, các trường hợp khác khi tổ chức làm thêm giờ, người sử dụng lao động phải được sự đồng ý của người lao động tham gia làm thêm về các nội dung sau đây:
a) Thời gian làm thêm;
b) Địa điểm làm thêm;
c) Công việc làm thêm.
2. Trường hợp sự đồng ý của người lao động được ký thành văn bản riêng thì tham khảo Mẫu số 01/PLIV Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định này.

Đồng thời, tại Điều 108 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về làm thêm giờ trong trường hợp đặc biệt như sau:

Làm thêm giờ trong trường hợp đặc biệt
Người sử dụng lao động có quyền yêu cầu người lao động làm thêm giờ vào bất kỳ ngày nào mà không bị giới hạn về số giờ làm thêm theo quy định tại Điều 107 của Bộ luật này và người lao động không được từ chối trong trường hợp sau đây:
1. Thực hiện lệnh động viên, huy động bảo đảm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật;
2. Thực hiện các công việc nhằm bảo vệ tính mạng con người, tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong phòng ngừa, khắc phục hậu quả thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm và thảm họa, trừ trường hợp có nguy cơ ảnh hưởng đến tính mạng, sức khỏe của người lao động theo quy định của pháp luật về an toàn, vệ sinh lao động.

Như vậy, từ những quy định trên thì khi khi người sử dụng lao động tổ chức làm thêm giờ thì bắt buộc phải nhận được sự đồng ý của người lao động và phải có các nội dung như thời gian làm thêm, địa điểm làm thêm, công việc làm thêm.

Tuy nhiên, chỉ những trường hợp làm thêm giờ tại Điều 108 Bộ luật Lao động 2019 người lao động không được từ chối làm thêm giờ.

Do đó, nếu không thuộc các trường hợp tại Điều 108 Bộ luật Lao động 2019 thì người sử dụng lao động sẽ không được bắt buộc người lao động làm thêm giờ vào ngày Rằm Tháng Giêng theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Nguyễn Trần Cao Kỵ

Nghỉ lễ tết
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Nghỉ lễ tết
Hỏi đáp Pháp luật
8 tháng 3 với 20 tháng 10 khác nhau như thế nào? Lịch vạn niên 8 tháng 3 năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng hợp chi tiết toàn bộ ngày nghỉ lễ tết trong năm 2024 cho cán bộ, công chức?
Hỏi đáp Pháp luật
Quà tặng 8 tháng 3 cho nhân viên có được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động được nghỉ hưởng nguyên lương các ngày nào trong tháng 4 năm 2024 dương lịch?
Hỏi đáp Pháp luật
Tết Thanh minh hay Tiết thanh minh? Tết Thanh minh 2024 là ngày mấy?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngày Quốc tế lao động 1 tháng 5 năm 2024 có phải treo quốc kỳ hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Còn bao nhiêu ngày nữa đến Tết Trung thu 2024? Tết Trung thu là thứ mấy, ngày mấy?
Hỏi đáp Pháp luật
Tết Hàn Thực là gì? Tết Hàn Thực 2024 vào ngày nào dương lịch, âm lịch? Người lao động có được nghỉ làm không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tết nguyên tiêu tổ chức vào ngày nào? Tết nguyên tiêu 2024 rơi vào thứ mấy, ngày mấy dương lịch?
Hỏi đáp Pháp luật
Mâm cúng rằm tháng Giêng cần những gì? Cúng rằm tháng Giêng 2024 vào ngày giờ nào đẹp? Rằm tháng Giêng có thuộc nhóm ngày nghỉ lễ tết theo quy định của pháp luật không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nghỉ lễ tết
645 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Nghỉ lễ tết
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào