Thay đổi kế toán trưởng của doanh nghiệp thì nộp hồ sơ lên cơ quan thuế hay Sở Kế hoạch và Đầu tư?

Xin cho tôi hỏi: Công ty tôi thực hiện thay đổi kế toán trưởng của công ty thì phải nộp hồ sơ lên cơ quan thuế hay Sở Kế hoạch và Đầu tư? Mong được giải đáp!

Thay đổi kế toán trưởng của doanh nghiệp thì nộp hồ sơ lên cơ quan thuế hay Sở Kế hoạch và Đầu tư?

Căn cứ Điều 59 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về thông báo thay đổi kế toán trưởng như sau:

Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế
1. Trường hợp doanh nghiệp thay đổi nội dung đăng ký thuế mà không thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh, trừ thay đổi phương pháp tính thuế, doanh nghiệp gửi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp do người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp ký đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.
2. Sau khi tiếp nhận thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, nhập dữ liệu vào Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và truyền thông tin sang Hệ thống thông tin đăng ký thuế. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

Ngoài ra, căn cứ điểm c khoản 1 Điều 31 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp như sau:

Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp
1. Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi một trong những nội dung sau đây:
a) Ngành, nghề kinh doanh;
b) Cổ đông sáng lập và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài đối với công ty cổ phần, trừ trường hợp đối với công ty niêm yết;
c) Nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.
...

Theo đó, thông tin về kế toán trưởng là một trong những nội dung khác của hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

Vậy nên, khi doanh nghiệp khi có sự thay đổi kế toán trưởng, doanh nghiệp thực hiện thủ tục thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế với Phòng Đăng ký kinh doanh thuộc Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở và không cần thông báo với cơ quan thuế.

Thay đổi kế toán trưởng của doanh nghiệp thì nộp hồ sơ lên cơ quan thuế hay Sở Kế hoạch và Đầu tư?

Thay đổi kế toán trưởng của doanh nghiệp thì nộp hồ sơ lên cơ quan thuế hay Sở Kế hoạch và Đầu tư? (Hình từ internet)

Không thực hiện thông báo thay đổi kế toán trưởng, doanh nghiệp bị xử phạt như thế nào?

Căn cứ điểm d khoản 1 Điều 17 Nghị định 41/2018/NĐ-CP có quy định về xử phạt vi phạm hành chính khi không thực hiện thủ tục thông báo thay đổi kế toán trưởng như sau:

Xử phạt hành vi vi phạm quy định về tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Thuê tổ chức, cá nhân không đủ tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề kế toán để làm dịch vụ kế toán cho đơn vị mình;
b) Không thực hiện bổ nhiệm lại kế toán trưởng, phụ trách kế toán theo thời hạn quy định;
c) Không tổ chức bàn giao công tác kế toán khi có thay đổi về người làm kế toán, kế toán trưởng, phụ trách kế toán;
d) Không thông báo theo quy định khi thay đổi kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán.
...

Ngoài ra, căn cứ khoản 2 Điều 6 Nghị định 41/2018/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền đối với tổ chức trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập như sau:

Mức phạt tiền trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập
...
2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II, Chương III Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 7; Điều 8; Điều 9; Điều 10; Điều 11; Điều 13; Điều 14; Điều 15; Điều 16; Điều 17; Điều 19; khoản 1, khoản 3 Điều 21; Điều 22; Điều 23; Điều 24; Điều 26; Điều 33; Điều 34; khoản 1, khoản 3 Điều 36; khoản 1 Điều 38; khoản 2, khoản 3 Điều 39; khoản 1, khoản 2 Điều 48; khoản 1 Điều 57; khoản 1, khoản 2 Điều 61; Điều 67 là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm thì mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Như vậy, hành vi không thông báo theo quy định khi thay đổi kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Lưu ý: Mức phạt kể trên áp dụng đối với hành vi vi phạm do cá nhân thực hiện. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm thì mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Hồ sơ thay đổi kế toán trưởng bao gồm những giấy tờ nào?

Khi thực hiện thông báo thay đổi kế toán trưởng, doanh nghiệp nộp hồ sơ thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp theo hướng dẫn trên Cổng thông tin Quốc gia về Đăng ký doanh nghiệp, bao gồm:

- Giấy tờ tùy thân (Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Hộ chiếu) của kế toán trưởng (bản sao);

- Thông báo thay đổi đăng ký kinh doanh theo Mẫu quy định tại Phụ lục II-1 tại đây ban hành kèm theo Thông tư 01/2021/TT-BKHĐT;

- Hợp đồng cung cấp dịch vụ hoặc văn bản ủy quyền thực hiện thủ tục trong trường hợp ủy quyền thực hiện;

- Giấy tờ tùy thân của người nộp hồ sơ (bản sao).

Trân trọng!

Trần Thị Ngọc Huyền

Đăng ký doanh nghiệp
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Đăng ký doanh nghiệp
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn quy trình thành lập công ty TNHH hai thành viên trở lên qua mạng?
Hỏi đáp Pháp luật
Lệ phí đăng ký thành lập doanh nghiệp 2024 là bao nhiêu? Thủ tục đăng ký thành lập doanh nghiệp qua mạng điện tử năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mở doanh nghiệp cần chuẩn bị hồ sơ gồm những giấy tờ gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp công ty hợp danh 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp công ty TNHH hai thành viên trở lên 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp công ty cổ phần 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp công ty TNHH một thành viên 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thay đổi kế toán trưởng của doanh nghiệp thì nộp hồ sơ lên cơ quan thuế hay Sở Kế hoạch và Đầu tư?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp như thế nao?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị hiệu đính thông tin trên giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký doanh nghiệp
129 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đăng ký doanh nghiệp
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào