Chủ doanh nghiệp tư nhân giảm vốn thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký có phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh không?

Xin cho tôi được hỏi Chủ doanh nghiệp tư nhân giảm vốn thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký có phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh không? Nhờ anh chị giải đáp.

Chủ doanh nghiệp tư nhân giảm vốn thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký có phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh không?

Căn cứ quy định khoản 3 Điều 189 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân như sau:

Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân
......
3. Trong quá trình hoạt động, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền tăng hoặc giảm vốn đầu tư của mình vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Việc tăng hoặc giảm vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán. Trường hợp giảm vốn đầu tư xuống thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký thì chủ doanh nghiệp tư nhân chỉ được giảm vốn sau khi đã đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh.

Như vậy, theo đó vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân do chủ doanh nghiệp tự đăng ký.

Trong quá trình hoạt động, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền tăng hoặc giảm vốn đầu tư của mình vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

Trường hợp giảm vốn đầu tư xuống thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký thì chủ doanh nghiệp tư nhân chỉ được giảm vốn sau khi đã đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh.

Do đó chủ doanh nghiệp tư nhân muốn giảm vốn điều lệ xuống thì hơn vốn đầu tư đã đăng ký thì bắt buộc phải thực hiện đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh trước khi thực hiện giảm vốn.

Chủ doanh nghiệp tư nhân giảm vốn thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký có phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh không?

Chủ doanh nghiệp tư nhân giảm vốn thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký có phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh không? (Hình từ Internet)

Chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm gì sau khi đã bán doanh nghiệp?

Căn cứ quy định Điều 192 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về bán doanh nghiệp tư nhân như sau:

Bán doanh nghiệp tư nhân
1. Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền bán doanh nghiệp tư nhân của mình cho cá nhân, tổ chức khác.
2. Sau khi bán doanh nghiệp tư nhân, chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp tư nhân phát sinh trong thời gian trước ngày chuyển giao doanh nghiệp, trừ trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân, người mua và chủ nợ của doanh nghiệp tư nhân có thỏa thuận khác.
.....

Theo đó, sau khi bán doanh nghiệp tư nhân thì chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp tư nhân phát sinh trong thời gian trước ngày chuyển giao doanh nghiệp.

Lưu ý: Trừ trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân, người mua và chủ nợ của doanh nghiệp tư nhân có thỏa thuận khác.

Chủ doanh nghiệp tư nhân bị tạm giam thì có bắt buộc phải ủy quyền cho người khác thực hiện nghĩa vụ của minh không?

Căn cứ quy định Điều 193 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về thực hiện quyền của chủ doanh nghiệp tư nhân trong một số trường hợp đặc biệt như sau:

Thực hiện quyền của chủ doanh nghiệp tư nhân trong một số trường hợp đặc biệt
1. Trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân bị tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù, đang chấp hành biện pháp xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc thì ủy quyền cho người khác thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình.
2. Trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân chết thì người thừa kế hoặc một trong những người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật là chủ doanh nghiệp tư nhân theo thỏa thuận giữa những người thừa kế. Trường hợp những người thừa kế không thỏa thuận được thì đăng ký chuyển đổi thành công ty hoặc giải thể doanh nghiệp tư nhân đó.
....

Theo như quy định về thực hiện quyền của chủ doanh nghiệp tư nhân trong một số trường hợp đặc biệt. Nêu như chủ doanh nghiệp tư nhân bị tạm giam thì bắt buộc thì ủy quyền cho người khác thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình.

Do đó trong trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân bị tạm giam thì bắt buộc phải ủy quyền cho người khác thực hiện nghĩa vụ của minh.

Trân trọng!

Đinh Khắc Vỹ

Chủ doanh nghiệp tư nhân
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Chủ doanh nghiệp tư nhân
Hỏi đáp Pháp luật
Chủ doanh nghiệp tư nhân giảm vốn thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký có phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh không?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của chủ doanh nghiệp tư nhân là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Chủ doanh nghiệp tư nhân có được mua cổ phần không?
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân phải kê khai quyết toán thuế
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của chủ doanh nghiệp tư nhân
Hỏi đáp pháp luật
Chủ doanh nghiệp tư nhân có được làm giám đốc Công tty TNHH MTV không?
Hỏi đáp pháp luật
Chủ doanh nghiệp tư nhân có nghĩa vụ gì khi bán doanh nghiệp?
Hỏi đáp pháp luật
Ai đương nhiên là chủ doanh nghiệp tư nhân?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền cho thuê doanh nghiệp của chủ doanh nghiệp tư nhân?
Hỏi đáp pháp luật
Tách mã số thuế của doanh nghiệp và chủ doanh nghiệp tư nhân
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chủ doanh nghiệp tư nhân
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ doanh nghiệp tư nhân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào