Quy định mới về chung cư mini mà người dân cần lưu ý từ 01/01/2025?

Anh chị cho tôi hỏi có phải chung cư mini đã được quy định trong Luật Nhà ở 2023 không và có những quy định nào mới đáng chú ý về chung cư mini không? Mong được giải đáp!

Chung cư mini là gì?

Hiện nay quy định pháp luật chưa có định nghĩa cụ thể cho chung cư mini. Chung cư mini được đề cập trong Phụ lục A ban hành kèm theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 03:2012/BXD (đã hết hiệu lực) về nguyên tắc phân loại, phân cấp công trình dân dụng, công nghiệp và hạ tầng kỹ thuật đô thị, cụ thể chung cư mini là một loai hình nhà ở chung cư bao gồm chung cư nhiều tầng, chung cư thấp tầng, chung cư cao tầng, chung cư mini và chung cư hỗn hợp

Đồng thời tại Điều 22 Quyết định 24/2014/QĐ-UBND của Ủy bân nhân dân thành phố Hà Nội (đã hết hiệu lực) quy định về cấp Giấy chứng nhận cho người mua nhà ở chung cư mini như sau:

Cấp Giấy chứng nhận cho người mua nhà ở chung cư mini
1. Nhà chung cư mini là nhà ở do hộ gia đình, cá nhân xây dựng có từ hai tầng trở lên mà tại mỗi tầng có từ hai căn hộ trở lên và mỗi căn hộ được thiết kế, xây dựng theo kiểu khép kín (có phòng ở riêng, khu bếp riêng, nhà vệ sinh, nhà tắm riêng, diện tích sàn xây dựng mỗi căn hộ tối thiểu là 30 m2 và đáp ứng các quy định về nhà chung cư theo quy định tại Điều 70 của Luật Nhà ở).
...

Theo đó, có hiểu hiểu chung cư mini là nhà ở được xây dựng từ 02 tầng trở lên mà tại mỗi tầng có từ hai căn hộ trở lên và mỗi căn hộ được thiết kế, xây dựng theo kiểu khép kín đáp ứng các yêu cầu:

- Có phòng ở riêng

- Khu bếp riêng

- Nhà vệ sinh, nhà tắm riêng

- Diện tích sàn xây dựng mỗi căn hộ tối thiểu là 30 m2

- Đáp ứng các quy định về nhà chung cư theo quy định

Quy định mới về chung cư mini mà người dân cần lưu ý từ 01/01/2025?

Quy định mới về chung cư mini mà người dân cần lưu ý từ 01/01/2025? (Hình từ Internet)

Chung cư mini được cấp sổ hồng từ 2025?

Theo Điều 57 Luật Nhà ở 2023 (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/1/2025) quy định về phát triển nhà ở nhiều tầng nhiều căn hộ của cá nhân để bán, cho thuê mua, cho thuê như sau:

Phát triển nhà ở nhiều tầng nhiều căn hộ của cá nhân để bán, cho thuê mua, cho thuê
1. Cá nhân có quyền sử dụng đất ở theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này xây dựng nhà ở trong các trường hợp sau đây thì phải đáp ứng điều kiện làm chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở, việc đầu tư xây dựng thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng và quy định khác của pháp luật có liên quan đối với dự án đầu tư xây dựng nhà ở:
a) Nhà ở có từ 02 tầng trở lên mà tại mỗi tầng có thiết kế, xây dựng căn hộ để bán, để cho thuê mua, để kết hợp bán, cho thuê mua, cho thuê căn hộ;
b) Nhà ở có từ 02 tầng trở lên và có quy mô từ 20 căn hộ trở lên để cho thuê.
2. Căn hộ quy định tại khoản 1 Điều này được cấp Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật về đất đai, được bán, cho thuê mua, cho thuê theo quy định của Luật này, pháp luật về kinh doanh bất động sản.
....

Theo đó, chung cư mini sẽ được cấp sổ hồng nếu đáp ứng đủ điều kiện:

- Cá nhân có quyền sử dụng đất ở phải đáp ứng điều kiện làm chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở và thực hiện đầu tư xây dựng theo quy định về xây dựng và quy định khác liên quan dự án đầu tư xây dựng nhà ở; pháp luật về kinh doanh bất động sản.

- Nếu xây dựng chung cư mini để cho thuê thì cần đáp ứng điều kiện như: yêu cầu nhà ở nhiều tầng, nhiều căn hộ; yêu cầu về phòng cháy chữa cháy; đường giao thông để xe cứu hoả, các phương tiện chữa cháy thực hiện nhiệm vụ chữa cháy tại nơi có nhà ở nhiều tầng, nhiều căn hộ của cá nhân.

- Việc quản lý vận hành các căn hộ trong chung cư mini phải được thực hiện theo Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư do Bộ Xây dựng ban hành.

Yêu cầu về phòng cháy chữa cháy chung cư mini?

Theo khoản 4 Điều 57 Luật Nhà ở 2023 (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/1/2025) quy định về các quy định khi xây dựng chung cư mini như sau:

Phát triển nhà ở nhiều tầng nhiều căn hộ của cá nhân để bán, cho thuê mua, cho thuê
...
4. Trường hợp nhà ở nhiều tầng nhiều căn hộ của cá nhân quy định tại khoản 3 Điều này có căn hộ để bán, để cho thuê mua thì phải đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này.
...

Theo đó, các chung cư mini từ 01/1/2025 đều phải tuân thủ quy định về phòng cháy chữa cháy theo quy định của pháp luật về phòng cháy chữa cháy đối với nhà ở nhiều tầng nhiều căn hộ của cá nhân

Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền sẽ thực hiện việc thanh tra kiểm tra công tác phòng cháy chữa cháy của chung cư mini theo quy định

Trân trọng!

Chu Tường Vy

Nhà chung cư
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Nhà chung cư
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng ủy quyền bán căn hộ chung cư mới nhất năm 2024? Người nước ngoài được sở hữu tối đa bao nhiêu căn hộ tại một tòa nhà chung cư tại Việt Nam từ 01/01/2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng đặt cọc mua bán nhà chung cư chuẩn pháp lý năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tranh chấp nhà chung cư có được yêu cầu Ủy ban nhân dân cấp xã giải quyết không?
Hỏi đáp Pháp luật
Chủ sở hữu căn hộ có được ủy quyền cho chủ sở hữu khác trong nhà chung cư biểu quyết tại hội nghị nhà chung cư không?
Hỏi đáp Pháp luật
Quy định mới về chung cư mini mà người dân cần lưu ý từ 01/01/2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà chung cư khi nào thuộc trường hợp phải phá dỡ theo quy định từ năm 2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Diện tích tối thiểu của căn hộ chung cư hiện nay là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai phải chịu trách nhiệm khi nhà chung cư bị nứt tường?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu ủy quyền mua bán chung cư mới nhất? Thời hạn sử dụng nhà chung cư được tính từ thời điểm nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đốt vàng mã trong nhà chung cư có được không? Bị phạt bao nhiêu tiền khi đốt vàng mã trong nhà chung cư?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nhà chung cư
603 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Nhà chung cư
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào