Đối tượng được ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2024?

Tôi có một thắc mắc mong muốn được giải đáp: Các trường hợp đủ điều kiện được ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân? Câu hỏi của chị Hiếu Kiên (Huế)

Đối tượng được ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2024?

Căn cứ tại điểm d khoản 6 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP có quy định về việc ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân như sau:

[1] Đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập

- Tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế và quyết toán thay cho các cá nhân có ủy quyền do tổ chức, cá nhân trả thu nhập chi trả, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế.

+ Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.

+ Trường hợp cá nhân là người lao động được điều chuyển từ tổ chức cũ đến tổ chức mới do tổ chức cũ thực hiện sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp hoặc

Tổ chức cũ và tổ chức mới trong cùng một hệ thống thì tổ chức mới có trách nhiệm quyết toán thuế theo ủy quyền của cá nhân đối với cả phần thu nhập do tổ chức cũ chi trả và thu lại chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân do tổ chức cũ đã cấp cho người lao động (nếu có).

[2] Đối với cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công

- Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập, cụ thể như sau:

+ Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một nơi và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện việc quyết toán thuế, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 tháng trong năm.

+ Trường hợp cá nhân là người lao động được điều chuyển từ tổ chức cũ đến tổ chức mới thì cá nhân được ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức mới.

+ Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một nơi và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập quyết toán thuế, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 tháng trong năm;

Đồng thời có thu nhập văng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng và đã được khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ 10% nếu không có yêu cầu quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.

Các trường hợp đủ điều kiện được ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân?

Đối tượng được ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2024? năm 2024? (Hình từ Internet)

Trường hợp nào cá nhân không được ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân?

Theo Tiểu mục 2 Mục 3 Công văn 5749/CT-TNCN năm 2018 hướng dẫn về những trường hợp cá nhân không được ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân như sau:

- Cá nhân đảm bảo điều kiện được ủy quyền nhưng đã được tổ chức trả thu nhập cấp chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức trả thu nhập (trừ trường hợp tổ chức trả thu nhập đã thu hồi và hủy chứng từ khấu trừ thuế đã cấp cho cá nhân).

- Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một đơn vị nhưng vào thời điểm ủy quyền quyết toán thuế không làm việc tại tổ chức đó.

- Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một đơn vị, đồng thời có thu nhập vãng lai chưa khấu trừ thuế hoặc khấu trừ thuế chưa đủ (bao gồm trường hợp chưa đến mức khấu trừ và đã đến mức khấu trừ nhưng không khấu trừ).

- Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại nhiều nơi.

- Cá nhân chỉ có thu nhập vãng lai đã khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% (kể cả trường hợp có thu nhập vãng lai duy nhất tại một nơi).

- Cá nhân chưa đăng ký mã số thuế

- Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công đồng thời thuộc diện xét giảm thuế do thiên tai, hỏa hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo thì không ủy quyền quyết toán thuế mà cá nhân tự khai quyết toán thuế kèm theo hồ sơ xét giảm thuế.

Đối tượng phải trực tiếp quyết toán thuế thu nhập cá nhân với cơ quan thuế là đối tượng nào?

Căn cứ theo Tiểu mục 1 Mục 1 Công văn 9188/CTHN-HKDCN năm 2022 quy định đối tượng phải trực tiếp quyết toán thuế thu nhập cá nhân với cơ quan thuế là cá nhân có thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công, cụ thể như sau:

- Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công nếu có số thuế phải nộp thêm trừ các trường hợp có số thuế phải nộp thêm sau quyết toán thuế từng năm từ 50.000 đồng trở xuống.

- Cá nhân có số thuế nộp thừa có nhu cầu đề nghị hoàn hoặc bù trừ vào kỳ khai thuế tiếp theo.

- Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công đồng thời thuộc diện xét giảm thuế do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo.

- Cá nhân cư trú là người nước ngoài kết thúc hợp đồng làm việc tại Việt Nam phải khai quyết toán thuế với cơ quan thuế trước khi xuất cảnh.

Lưu ý: Cá nhân có mặt tại Việt Nam tính trong năm dương lịch đầu tiên dưới 183 ngày, nhưng tính trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam là từ 183 ngày trở lên thì năm quyết toán đầu tiên là 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam.

Trân trọng!

Quyết toán thuế thu nhập cá nhân
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Quyết toán thuế thu nhập cá nhân
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cá nhân tự quyết toán thuế TNCN online năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tự quyết toán thuế ở đâu? Thời hạn nộp hồ sơ tự quyết toán thuế TNCN là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn kê khai Mẫu 02/QTT-TNCN tờ khai quyết toán thuế TNCN theo Thông tư 80?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cá nhân tự quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2024 online mới nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn kê khai Phụ lục bảng kê Mẫu 05-2/BK-QTT-TNCN theo Thông tư 80 chi tiết, chuẩn xác 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
05 đối tượng phải trực tiếp quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân tự quyết toán thuế TNCN có cần phải làm hồ sơ hoàn thuế riêng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn nộp tờ khai 02/qtt-tncn qua mạng năm 2024 nhanh nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Người nước ngoài là cá nhân cư trú chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công do tổ chức nước ngoài chi trả thì có phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động đang làm việc ở cả công ty mẹ và công ty con thì có được ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quyết toán thuế thu nhập cá nhân
Nguyễn Trần Cao Kỵ
3,192 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Quyết toán thuế thu nhập cá nhân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào