Tại Hà Nội, có được áp bảng giá xây dựng mới để tính tiền bồi thường thu hồi đất khi phương án đã được phê duyệt?

Có được áp bảng giá xây dựng mới để tính tiền bồi thường thu hồi đất khi phương án đã được phê duyệt? Đơn giá bồi thường thu hồi đất có áp thuế giá trị gia tăng không?

Tại Hà Nội, có được áp bảng giá xây dựng mới để tính tiền bồi thường thu hồi đất khi phương án đã được phê duyệt?

Căn cứ theo khoản 1, khoản 2 Điều 2 Quyết định 05/2023/QĐ-UBND Thành phố Hà Nội như sau:

Quyết định này có hiệu lực kể từ ngày 07 tháng 4 năm 2023 và thay thế Quyết định số 18/2019/QĐ-UBND ngày 14/10/2019 của UBND thành phố Hà Nội.
1. Đối với những dự án, hạng mục đã chi trả xong việc bồi thường, hỗ trợ và tái định cư; đã phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư hoặc đang thực hiện chi trả bồi thường, hỗ trợ và tái định cư theo phương án đã được duyệt trước ngày 07/4/2023 thì không áp dụng, điều chỉnh đơn giá theo Quyết định này.
2. Đối với những dự án, hạng mục chưa phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư tại thời điểm Quyết định này có hiệu lực thi hành khi xác định giá trị bồi thường, hỗ trợ theo đơn giá tại Quyết định này.
...

Theo đó, đơn giá xây dựng mới khi bồi thường thu hồi đất không được áp dụng trong các trường hợp đất bồi thường trong:

- Dự án, hạng mục đã chi trả xong việc bồi thường, hỗ trợ và tái định cư;

- Dự án, hạng mục đã phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư;

- Dự án, hạng mục đang thực hiện chi trả bồi thường, hỗ trợ và tái định cư theo phương án đã được duyệt trước ngày 07/4/2023.

Như vậy, đối với trường hợp phương án bồi thường thu hồi đất đã được phê duyệt thì sẽ không được áp bảng giá xây dựng mới để tính tiền bồi thường thu hồi đất.

Có được áp bảng giá xây dựng mới để tính tiền bồi thường thu hồi đất khi phương án đã được phê duyệt?

Có được áp bảng giá xây dựng mới để tính tiền bồi thường thu hồi đất khi phương án đã được phê duyệt? (Hình từ Internet)

Đơn giá bồi thường thu hồi đất có áp thuế giá trị gia tăng không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định:

Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

Căn cứ tại điểm a khoản 3 Điều 2 Quyết định 05/2023/QĐ-UBND Thành phố Hà Nội có quy định:

Quyết định này có hiệu lực kể từ ngày 07 tháng 4 năm 2023 và thay thế Quyết định số 18/2019/QĐ-UBND ngày 14/10/2019 của UBND thành phố Hà Nội.
...
3. Việc áp dụng đơn giá có thuế GTGT và không có thuế GTGT tại Quyết định này được tổ chức thực hiện như sau:
a) Đơn giá làm cơ sở xác định giá trị bồi thường, hỗ trợ cho các cá nhân, hộ gia đình là đơn giá đã bao gồm thuế GTGT (Theo quy định tại khoản 1, Điều 5,Thông tư số 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính).
...

Như vậy, khi tính giá bồi thường thu hồi đất, giá trị bồi thường cho cá nhân và hộ gia đình bị thu hồi đất được tính theo đơn giá đá bao gồm thuế giá trị gia tăng.

Trường hợp nào được áp đơn giá xây dựng mới chưa bao gồm thuế giá trị gia tăng?

Căn cứ tại điểm a khoản 3 Điều 2 Quyết định 05/2023/QĐ-UBND Thành phố Hà Nội có quy định:

Quyết định này có hiệu lực kể từ ngày 07 tháng 4 năm 2023 và thay thế Quyết định số 18/2019/QĐ-UBND ngày 14/10/2019 của UBND thành phố Hà Nội.
...
3. Việc áp dụng đơn giá có thuế GTGT và không có thuế GTGT tại Quyết định này được tổ chức thực hiện như sau:
...
b) Đơn giá làm cơ sở xác định giá trị bồi thường, hỗ trợ cho các tổ chức, doanh nghiệp (căn cứ trên cơ sở hồ sơ xác nhận của Chi cục thuế cấp huyện).
Trường hợp tài sản đã kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào: Áp dụng đơn giá chưa bao gồm thuế GTGT. Trường hợp tài sản không kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào: Áp dụng đơn giá đã bao gồm thuế GTGT.

Như vậy, các trường hợp áp dụng đơn giá không có thuế giá trị gia tăng được thực hiện như sau:

- Đơn giá làm cơ sở xác định giá trị bồi thường, hỗ trợ cho các tổ chức, doanh nghiệp.

- Tài sản đã kê khai khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

Trân trọng!

Bồi thường khi thu hồi đất
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Bồi thường khi thu hồi đất
Hỏi đáp Pháp luật
Có được ủy quyền cho người khác nhận tiền bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người dân được bố trí tái định cư thế nào khi bị thu hồi đất? Tiền sử dụng đất tại nơi tái định cư được tính như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện bồi thường đất khi Nhà nước thu hồi là gì? Không đủ điều kiện cấp Sổ đỏ có được bồi thường không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức giá bồi thường khi thu hồi đất tại thành phố Hà Nội năm 2023 tối đa là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Tại Hà Nội, có được áp bảng giá xây dựng mới để tính tiền bồi thường thu hồi đất khi phương án đã được phê duyệt?
Hỏi đáp pháp luật
Bồi thường thiệt hại khi nhà nước thu hồi đất
Hỏi đáp pháp luật
Bồi thường nhà hóa giá, khi thu hồi đất
Hỏi đáp pháp luật
Đền bù khi thu hồi đất như thế nào
Hỏi đáp pháp luật
Bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Bồi thường về đất, chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất do cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo đang sử dụng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bồi thường khi thu hồi đất
Đào Phương Nga
819 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bồi thường khi thu hồi đất
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào