Giải quyết đền bù khi thu hồi đất

Gia đình tôi có mảnh đất nông nghiệp do cha ông khai phá để lại. Năm 2001 gia đình có làm đơn xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là đất rừng vì những thửa đất của những nhà xung quanh đều trồng rừng. Năm 2002, gia đình tôi nhận được giấy CN QSDĐ là đất màu. Năm 2005 quyết định thu hồi đất. Năm 2006 thực hiện kiểm đếm và lập phương án đền bù đất của gia đình tôi theo giấy CN QSDĐ. Vì có một số hộ dân thắc mắc nên UBND huyện ra quyết định thu hồi giấy CN QSDĐ và lập lại phương án đền bù ban đầu là đất trồng rừng. Xin hỏi UBND huyện xử lý như vậy có đúng không? Luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

Về trường hợp của gia đình bạn đưa ra còn chung chung nên không thể xác định chính xác được trình tự, thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và phương án đền bù như vậy là đúng hay không. Tuy nhiên, với thông tin bạn đưa ra thì hiện trạng mảnh đất của gia đình bạn thuộc diện thu hồi đất của nhà nước có đền bù.

Theo quy định của pháp luật về đất đai, giấy chứng nhận đã cấp không đúng mục đích sử dụng đất thì thuộc trường hợp bị thu hồi. Sau khi quan điều tra, cơ quan thanh tra có văn bản kết luận Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật đất đai thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm xem xét, nếu kết luận đó là đúng thì quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp. Tuy nhiên, việc thu hồi phải được thông báo cho người sử dụng đất biết rõ lý do và sau thời hạn 30 ngày kể từ ngày gửi thông báo cho người sử dụng đất mà không có đơn khiếu nại. 

Trường hợp bạn không đồng ý với việc giải quyết của cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định thì có quyền khiếu nại theo quy định của pháp luật về khiếu nại (điểm d khoản 2 Điều 106 Luật Đất đai 2013 và khoản 4 Điều 87 Nghị định 43/2014/NĐ-CP).

Bồi thường khi thu hồi đất
Hỏi đáp mới nhất về Bồi thường khi thu hồi đất
Hỏi đáp Pháp luật
Có được ủy quyền cho người khác nhận tiền bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người dân được bố trí tái định cư thế nào khi bị thu hồi đất? Tiền sử dụng đất tại nơi tái định cư được tính như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện bồi thường đất khi Nhà nước thu hồi là gì? Không đủ điều kiện cấp Sổ đỏ có được bồi thường không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức giá bồi thường khi thu hồi đất tại thành phố Hà Nội năm 2023 tối đa là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Tại Hà Nội, có được áp bảng giá xây dựng mới để tính tiền bồi thường thu hồi đất khi phương án đã được phê duyệt?
Hỏi đáp pháp luật
Bồi thường thiệt hại khi nhà nước thu hồi đất
Hỏi đáp pháp luật
Bồi thường nhà hóa giá, khi thu hồi đất
Hỏi đáp pháp luật
Đền bù khi thu hồi đất như thế nào
Hỏi đáp pháp luật
Bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Bồi thường về đất, chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất do cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo đang sử dụng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bồi thường khi thu hồi đất
Thư Viện Pháp Luật
224 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bồi thường khi thu hồi đất
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào