11:24 | 06/12/2022
Loading...

Pháp luật có bắt buộc doanh nghiệp phải trả lương tháng 13 cho người lao động?

Chào anh chị, cho em hỏi gần cuối năm doanh nghiệp em thường sẽ trả lương tháng 13 cho người lao động. Năm nay em nghe nói do làm ăn khó khăn nên doanh nghiệp có thể sẽ không trả lương tháng 13. Vậy việc làm này có đúng với quy định của pháp luật hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

Doanh nghiệp có bắt buộc phải trả lương tháng 13 cho người lao động?

Tại Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về việc thưởng cho người lao động như sau:

1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.
2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Căn cứ theo quy định hiện hành, lương tháng 13 (còn gọi là tiền thưởng) là khoản tiền do người sử dụng lao động quyết định, pháp luật không bắt buộc doanh nghiệp phải trả lương tháng 13 cho người lao động.

Pháp luật có bắt buộc doanh nghiệp phải trả lương tháng 13 cho người lao động?

Pháp luật có bắt buộc doanh nghiệp phải trả lương tháng 13 cho người lao động? (Hình từ Internet)

Người lao động hưởng lương theo ngày, làm việc vào ngày tết sẽ được nhận lương gấp mấy lần ngày thường?

Tại Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.
2. Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.
3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.
4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

Theo đó, người lao động làm việc vào ngày tết sẽ được nhận lương ít nhất gấp 3 lần cộng với tiền lương ngày đối với người lao động hưởng lương ngày.

Việc nghỉ hằng năm của người lao động sẽ được thực hiện như thế nào?

Tại Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về nghỉ hằng năm của người lao động như sau:

1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:
a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;
b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;
c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.
2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.
3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.
4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.
5. Khi nghỉ hằng năm mà chưa đến kỳ trả lương, người lao động được tạm ứng tiền lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.
6. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.
7. Chính phủ quy định chi tiết điều này.

Như vậy, việc nghỉ hằng năm của người lao động sẽ được thực hiện theo quy định trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Người lao động

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Người lao động
Người lao động
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp pháp luật
Trong điều kiện làm việc bình thường, mỗi ngày người lao động có thể làm thêm bao nhiêu giờ? 
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động giúp việc nhà có được nghỉ lễ, tết hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được từ chối đi công tác xa khi đang nuôi con nhỏ không?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động được trả tiền lương và các chế độ nâng lương, nâng bậc, phụ cấp, trợ cấp như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Phần còn dư của khoản tạm ứng để thực hiện nhiệm vụ của người lao động có khấu trừ vào lương không nếu người lao động dùng vào việc riêng?
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật có bắt buộc doanh nghiệp phải trả lương tháng 13 cho người lao động?
Hỏi đáp pháp luật
Vào dịp giáng sinh, người lao động theo đạo công giáo có được nghỉ hưởng nguyên lương không?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động có được ứng trước lương vào tháng 01/2023 để nghỉ Tết Âm lịch 2023 hay không? Người lao động được phép ứng 100% lương hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về thời hạn bảo hiểm tối thiểu đối với người lao động thi công trên công trường như nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có kết nạp người lao động nước ngoài vào tổ chức Công đoàn Việt Nam không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Người lao động có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào