11:53 | 05/12/2022
Loading...

Người lao động được nghỉ hưởng nguyên lương khi đã ly hôn và kết hôn lại?

Người lao động đã ly hôn có được nghỉ hưởng nguyên lương khi kết hôn lại? Người lao động làm việc chưa đủ 01 năm thì số ngày nghỉ hằng năm sẽ được tính ra sao? Việc nghỉ lễ, tết của người lao động sẽ được thực hiện như thế nào? Chào anh chị, cho em hỏi công ty em có một anh năm nay đã 32 tuổi, trước đây anh đã từng có một đời vợ và sau đó ly hôn. Nay anh có dự định kết hôn với người mới. Vậy theo quy định của pháp luật, anh đó có được nghỉ hưởng nguyên lương khi kết hôn lại hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

Người lao động đã ly hôn có được nghỉ hưởng nguyên lương khi kết hôn lại?

Tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương và phải thông báo với người sử dụng lao động trong trường hợp sau đây:
a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;
b) Con đẻ, con nuôi kết hôn: nghỉ 01 ngày;
c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi chết: nghỉ 03 ngày.
2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.
3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Theo đó, pháp luật không giới hạn số lần kết hôn của mỗi người trong đời. Chính vì vậy, trong trường hợp người lao động đã ly hôn thì vẫn có thể được nghỉ hưởng nguyên lương khi kết hôn lại.

Người lao động được nghỉ hưởng nguyên lương khi đã ly hôn và kết hôn lại?

Người lao động được nghỉ hưởng nguyên lương khi đã ly hôn và kết hôn lại? (Hình từ Internet)

Người lao động làm việc chưa đủ 01 năm thì số ngày nghỉ hằng năm sẽ được tính ra sao?

Tại Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về vấn đề nghỉ hằng năm như sau:

1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:
a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;
b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;
c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.
2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.
3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.
4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.
5. Khi nghỉ hằng năm mà chưa đến kỳ trả lương, người lao động được tạm ứng tiền lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.
6. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.
7. Chính phủ quy định chi tiết điều này.

Căn cứ theo quy định hiện hành, người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng (chưa đủ 01 năm) thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

Việc nghỉ lễ, tết của người lao động sẽ được thực hiện như thế nào?

Tại Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về vấn đề nghỉ lễ, tết như sau:

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
b) Tết Âm lịch: 05 ngày;
c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);
e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).
2. Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.3. Hằng năm, căn cứ vào điều kiện thực tế, Thủ tướng Chính phủ quyết định cụ thể ngày nghỉ quy định tại điểm b và điểm đ khoản 1 Điều này.

Như vậy, việc nghỉ lễ tết của người lao động sẽ được thực hiện theo quy định trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Nghỉ hưởng nguyên lương

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Nghỉ hưởng nguyên lương
Nghỉ hưởng nguyên lương
Hỏi đáp mới nhất về Nghỉ hưởng nguyên lương
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động được nghỉ hưởng nguyên lương khi đã ly hôn và kết hôn lại?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Nghỉ hưởng nguyên lương có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào