Không phải là thành viên quỹ từ thiện có thể làm Giám đốc quỹ được không?

Xin chào ban biên tập, chúng tôi đang quản lý một quỹ từ thiện xã hội, nhưng thành viên trong Hội đồng quản lý quỹ rất bận không thể đảm nhiệm làm Giám đốc quỹ được, vậy chúng tôi có thể bổ nhiệm người không phải là thành viên của quỹ làm giám đốc được không? Xin được giải đáp.

Giám đốc quỹ không phải là thành viên quỹ từ thiện được không?

Căn cứ Điều 28 Nghị định 93/2019/NĐ-CP quy định Giám đốc quỹ như sau:

Giám đốc quỹ
1. Giám đốc quỹ do Hội đồng quản lý quỹ bổ nhiệm trong số thành viên Hội đồng hoặc thuê người khác làm Giám đốc quỹ.
2. Giám đốc quỹ là người điều hành công việc hằng ngày của quỹ, chịu sự giám sát của Hội đồng quản lý quỹ, chịu trách nhiệm trước Hội đồng quản lý quỹ và trước pháp luật về việc thực hiện các quyền và nhiệm vụ được giao. Nhiệm kỳ của Giám đốc quỹ không quá 05 năm, có thể được bổ nhiệm lại.
3. Giám đốc quỹ có các nhiệm vụ và quyền hạn sau đây:
a) Điều hành và quản lý các hoạt động của quỹ, chấp hành các định mức chi tiêu của quỹ theo đúng nghị quyết của Hội đồng quản lý, điều lệ quỹ và các quy định của pháp luật;
b) Ban hành các văn bản thuộc trách nhiệm điều hành của Giám đốc và chịu trách nhiệm về các quyết định của mình;
c) Báo cáo định kỳ về tình hình hoạt động của quỹ với Hội đồng quản lý quỹ và cơ quan có thẩm quyền;
d) Chịu trách nhiệm quản lý tài sản của quỹ theo điều lệ quỹ và các quy định của pháp luật về quản lý tài chính, tài sản;
đ) Đề nghị Chủ tịch Hội đồng quản lý quỹ bổ nhiệm Phó Giám đốc và lãnh đạo các đơn vị trực thuộc;
e) Các nhiệm vụ, quyền hạn khác theo quy định của điều lệ quỹ và quyết định của Hội đồng quản lý quỹ.

Giám đốc quỹ từ thiện không nhất thiết phải là thành viên Hội đồng quản lý quỹ hay thành viên quỹ. Hội đồng quản lý quỹ có thể thuê người khác không phải là thành viên quỹ làm Giám đốc.

Không phải là thành viên quỹ từ thiện có thể làm Giám đốc quỹ được không?

Không phải là thành viên quỹ từ thiện có thể làm Giám đốc quỹ được không? (Hình từ Internet)

Giám đốc quỹ từ thiện có thể bổ nhiệm người phụ trách kế toán không?

Theo Điều 29 Nghị định 93/2019/NĐ-CP quy định phụ trách kế toán của quỹ như sau:

Phụ trách kế toán của quỹ
1. Người phụ trách kế toán quỹ do Hội đồng quản lý quỹ bổ nhiệm hoặc bổ nhiệm theo đề nghị của Giám đốc quỹ và thực hiện tiêu chuẩn, điều kiện bổ nhiệm, bãi miễn, thay thế phụ trách kế toán theo quy định của pháp luật về kế toán.
2. Người được giao phụ trách kế toán của quỹ có trách nhiệm giúp Giám đốc quỹ tổ chức, thực hiện công tác kế toán, thống kê của quỹ theo quy định của pháp luật.
3. Không bổ nhiệm người phụ trách kế toán thuộc trường hợp những người không được làm kế toán theo quy định của pháp luật về kế toán.
4. Người phụ trách kế toán chịu trách nhiệm quyết toán khi thực hiện sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể quỹ hoặc chuyển công tác khác.

Giám đốc quỹ từ thiện không có quyền bổ nhiệm người phụ trách kế toán mà chỉ có thể đề nghị người cho Hội đồng quản lý quỹ bổ nhiệm theo quy định.

Ban Kiểm soát quỹ từ thiện phải có bao nhiêu thành viên?

Tại Điều 30 Nghị định 93/2019/NĐ-CP quy định Ban Kiểm soát quỹ như sau:

Ban Kiểm soát quỹ
1. Ban Kiểm soát quỹ do Chủ tịch Hội đồng quản lý quỹ quyết định thành lập theo nghị quyết của Hội đồng quản lý quỹ. Đối với quỹ hoạt động trong phạm vi toàn quốc hoặc liên tỉnh, quỹ hoạt động trong phạm vi cấp tỉnh hoặc quỹ có cá nhân, tổ chức nước ngoài góp tài sản với công dân, tổ chức Việt Nam để thành lập phải có ít nhất 03 thành viên, gồm: Trưởng ban, Phó Trưởng ban và ủy viên. Đối với quỹ hoạt động trong phạm vi cấp huyện, cấp xã thì Hội đồng quản lý quỹ thực hiện chức năng kiểm soát quỹ.
2. Ban kiểm soát quỹ hoạt động độc lập và có nhiệm vụ sau:
a) Kiểm tra, giám sát hoạt động của quỹ theo điều lệ và các quy định của pháp luật;
b) Giải quyết đơn, thư phản ánh, kiến nghị, khiếu nại, tố cáo của tổ chức, công dân gửi đến quỹ;
c) Báo cáo, kiến nghị với Hội đồng quản lý quỹ về kết quả kiểm tra, giám sát và tình hình tài chính của quỹ.

Quỹ hoạt động trong phạm vi toàn quốc hoặc liên tỉnh, quỹ hoạt động trong phạm vi cấp tỉnh hoặc quỹ có cá nhân, tổ chức nước ngoài góp tài sản với công dân, tổ chức Việt Nam để thành lập phải có ít nhất 03 thành viên. Đối với quỹ hoạt động trong phạm vi cấp huyện, cấp xã thì Hội đồng quản lý quỹ thực hiện chức năng kiểm soát quỹ.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Quỹ từ thiện
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Quỹ từ thiện
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân có được quyền kêu gọi gây quỹ từ thiện không?
Hỏi đáp pháp luật
Không phải là thành viên quỹ từ thiện có thể làm Giám đốc quỹ được không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được dịch ra tiếng quốc tế tên của quỹ từ thiện không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được làm sáng lập viên thành lập quỹ từ thiện đối với người đang có án tích?
Hỏi đáp pháp luật
Quỹ từ thiện có bị giải thể nếu không báo cáo về tổ chức, hoạt động hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Trong thời hạn bao nhiêu ngày, quỹ từ thiện được cấp giấy phép phải công bố thành lập?
Hỏi đáp pháp luật
Hội đồng quản lý quỹ từ thiện có nhiệm kỳ bao nhiêu năm?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quỹ từ thiện
364 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Quỹ từ thiện
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào