10:30 | 12/11/2022
Loading...

Chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế cần có những giấy tờ gì?

Hồ sơ chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế? Phê duyệt, chấp thuận phương án phát hành trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế? Công bố thông tin trước đợt chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế? Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn. 

Hồ sơ chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế?

Tại Điều 27 Nghị định 153/2020/NĐ-CP quy định hồ sơ chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế, như sau:

1. Doanh nghiệp phát hành có trách nhiệm lập hồ sơ chào bán để phục vụ cho việc chào bán, giao dịch và thanh toán lãi, gốc trái phiếu.
2. Hồ sơ chào bán trái phiếu bao gồm các tài liệu cơ bản sau:
a) Phương án chào bán trái phiếu được cấp có thẩm quyền phê duyệt, chấp thuận theo quy định tại Điều 28 Nghị định này.
b) Giấy xác nhận tài khoản vốn phát hành chứng khoán bằng ngoại tệ tại tổ chức tín dụng được phép theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.
c) Văn bản của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam xác nhận hạn mức phát hành nằm trong tổng hạn mức vay thương mại nước ngoài của quốc gia.
d) Quyết định phê duyệt, chấp thuận phương án phát hành trái phiếu của cấp có thẩm quyền.
đ) Báo cáo tài chính được lập theo chuẩn mực kế toán quốc tế trong trường hợp thị trường phát hành yêu cầu.
e) Hồ sơ đăng ký chào bán với cơ quan có thẩm quyền tại thị trường phát hành hoặc ý kiến pháp lý của công ty tư vấn luật quốc tế về việc doanh nghiệp không phải đăng ký với cơ quan có thẩm quyền nước sở tại khi phát hành trái phiếu.
g) Đối với chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế của công ty đại chúng, công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán, ngoài các tài liệu quy định tại điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ và điểm e khoản này, hồ sơ chào bán trái phiếu còn bao gồm:
- Giấy đăng ký chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế theo mẫu tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này.
- Bản sao Quyết định của Đại hội đồng cổ đông/Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên/Chủ tịch công ty phê duyệt hồ sơ chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế.

Hồ sơ chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế bao gồm những giấy tờ quy định trên.

Chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế cần có những giấy tờ gì?

Chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế cần có những giấy tờ gì? (Hình từ Internet)

Phê duyệt, chấp thuận phương án phát hành trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế?

Theo Điều 28 Nghị định 153/2020/NĐ-CP quy định phê duyệt, chấp thuận phương án phát hành trái phiếu ra thị trường quốc tế, theo đó:

1. Đối với công ty cổ phần:
a) Đối với chào bán trái phiếu chuyển đổi và chào bán trái phiếu kèm chứng quyền, phương án phát hành phải được Đại hội đồng cổ đông phê duyệt. Việc biểu quyết thông qua Nghị quyết phê duyệt phương án phát hành trái phiếu thực hiện theo quy định tại Luật Doanh nghiệp.
b) Đối với chào bán trái phiếu không chuyển đổi không kèm chứng quyền, cấp có thẩm quyền phê duyệt phương án phát hành trái phiếu thực hiện theo Điều lệ của công ty. Trường hợp Điều lệ của công ty không quy định khác thì Hội đồng quản trị có quyền phê duyệt phương án phát hành trái phiếu nhưng phải báo cáo Đại hội đồng cổ đông tại cuộc họp gần nhất, báo cáo phải kèm theo tài liệu và hồ sơ chào bán trái phiếu.
2. Đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, cấp có thẩm quyền phê duyệt phương án phát hành trái phiếu là Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty hoặc chủ sở hữu công ty theo Điều lệ của công ty.
3. Đối với doanh nghiệp nhà nước, ngoài thẩm quyền phê duyệt theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, phải tuân thủ quy định về việc huy động vốn quốc tế theo quy định của pháp luật về quản lý, sử dụng vốn Nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp và pháp luật doanh nghiệp.
4. Đối với doanh nghiệp phát hành thuộc ngành nghề kinh doanh có điều kiện, ngoài thẩm quyền phê duyệt phương án phát hành trái phiếu quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều này, thẩm quyền chấp thuận phương án phát hành trái phiếu theo quy định của pháp luật chuyên ngành.

Phê duyệt, chấp thuận phương án phát hành trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế thực hiện theo quy định trên.

Công bố thông tin trước đợt chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế?

Căn cứ Điều 29 Nghị định 153/2020/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 18 Điều 1 Nghị định 65/2022/NĐ-CP quy định công bố thông tin trước đợt chào bán trái phiếu, như sau:

1. Doanh nghiệp thực hiện việc công bố thông tin theo quy định tại thị trường phát hành và quy định tại Nghị định này.
2. Chậm nhất 01 ngày làm việc trước ngày phát hành trái phiếu ra thị trường quốc tế, doanh nghiệp phát hành gửi nội dung công bố thông tin trước đợt chào bán đến Sở giao dịch chứng khoán. Nội dung công bố thông tin trước đợt chào bán thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.
3. Sở giao dịch chứng khoán tiếp nhận nội dung công bố thông tin trước đợt chào bán theo quy định tại khoản 1 Điều này để tổng hợp và báo cáo về tình hình phát hành trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế theo quy định tại Điều 33 Nghị định này. Việc Sở giao dịch chứng khoán tiếp nhận nội dung công bố thông tin của doanh nghiệp phát hành không hàm ý Sở giao dịch chứng khoán xác nhận và đảm bảo cho đợt phát hành trái phiếu của doanh nghiệp.

Công bố thông tin trước đợt chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế được quy định như trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trái phiếu doanh nghiệp

Nguyễn Minh Tài

Trái phiếu doanh nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Trái phiếu doanh nghiệp
Hỏi đáp Pháp luật
Nguyên tắc đàm phán với người sở hữu trái phiếu khi doanh nghiệp phát hành không thể thanh toán nợ gốc, lãi trái phiếu theo Nghị định 08/2023/NĐ-CP?
Hỏi đáp pháp luật
Chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế cần có những giấy tờ gì?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin về kết quả chào bán trái phiếu doanh nghiệp ra thị trường quốc tế?
Hỏi đáp pháp luật
Chuyên trang thông tin về trái phiếu doanh nghiệp gồm các nội dung nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định thành viên giao dịch trên hệ thống giao dịch trái phiếu doanh nghiệp chào bán riêng lẻ tại Sở giao dịch chứng khoán bao gồm những ai?
Hỏi đáp pháp luật
Phải đảm bảo tuân thủ các quy định nào về giao dịch trái phiếu doanh nghiệp riêng lẻ được thực hiện thông qua thành viên giao dịch?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về tổ chức tư vấn về hồ sơ chào bán trái phiếu doanh nghiệp riêng lẻ là công ty chứng khoán như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Chào bán trái phiếu doanh nghiệp riêng lẻ trong nước thành nhiều đợt cần điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Nhà đầu tư mua trái phiếu doanh nghiệp riêng lẻ có quyền lợi gì?
Hỏi đáp pháp luật
Mua lại trái phiếu doanh nghiệp riêng lẻ trước hạn bao gồm những trường hợp nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Trái phiếu doanh nghiệp có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào