10:02 | 11/11/2022
Loading...

Chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế với trái phiếu không chuyển đổi không kèm chứng quyền cần điều kiện gì?

Điều kiện chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế với trái phiếu không chuyển đổi không kèm chứng quyền? Điều kiện chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế với trái phiếu chuyển đổi hoặc trái phiếu kèm chứng quyền? Quy trình chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế?  Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn. 

1. Điều kiện chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế với trái phiếu không chuyển đổi không kèm chứng quyền? 

Tại Khoản 1 Điều 25 Nghị định 153/2020/NĐ-CP quy định điều kiện chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế với trái phiếu không chuyển đổi không kèm chứng quyền, như sau:

1. Đối với trái phiếu không chuyển đổi không kèm chứng quyền:

a) Doanh nghiệp phát hành là công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam;

b) Phương án phát hành trái phiếu ra thị trường quốc tế được cấp có thẩm quyền phê duyệt và chấp thuận theo quy định tại Điều 28 Nghị định này;

c) Đáp ứng tỷ lệ an toàn tài chính, tỷ lệ bảo đảm an toàn trong hoạt động theo quy định của pháp luật chuyên ngành;

d) Tuân thủ quy định về quản lý vay, trả nợ nước ngoài của doanh nghiệp không được Chính phủ bảo lãnh và pháp luật về quản lý ngoại hối;

đ) Các điều kiện chào bán theo quy định tại thị trường phát hành.

2. Điều kiện chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế với trái phiếu chuyển đổi hoặc trái phiếu kèm chứng quyền? 

Theo Khoản 2 Điều 25 Nghị định 153/2020/NĐ-CP quy định điều kiện chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế với trái phiếu chuyển đổi hoặc trái phiếu kèm chứng quyền, như sau:

2. Đối với trái phiếu chuyển đổi hoặc trái phiếu kèm chứng quyền:

a) Doanh nghiệp phát hành là công ty cổ phần đáp ứng các điều kiện phát hành quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Việc chuyển đổi trái phiếu thành cổ phiếu, thực hiện quyền kèm theo chứng quyền phải đáp ứng quy định về tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài theo quy định của pháp luật;

c) Các đợt chào bán trái phiếu chuyển đổi, trái phiếu kèm chứng quyền phải cách nhau ít nhất 06 tháng kể từ ngày hoàn thành đợt chào bán gần nhất.

3. Quy trình chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế? 

Căn cứ Điều 26 Nghị định 153/2020/NĐ-CP quy định quy trình chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế, như sau:

1. Đối với chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế của công ty không phải là công ty đại chúng:

a) Doanh nghiệp chuẩn bị hồ sơ chào bán trái phiếu theo quy định tại Điều 27 Nghị định này và tổ chức chào bán tại thị trường phát hành.

b) Doanh nghiệp phát hành thực hiện công bố thông tin theo quy định tại Điều 29, Điều 30, Điều 31 Nghị định này và quy định của thị trường phát hành.

2. Đối với chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế của công ty đại chúng, công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán:

a) Doanh nghiệp chuẩn bị hồ sơ chào bán trái phiếu theo quy định tại Điều 27 Nghị định này và gửi Ủy ban Chứng khoán Nhà nước. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước chấp thuận bằng văn bản; trường hợp từ chối, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

b) Sau khi Ủy ban Chứng khoán Nhà nước chấp thuận, doanh nghiệp công bố thông tin trước khi chào bán theo quy định tại Điều 29 Nghị định này và thực hiện chào bán trái phiếu theo quy định của thị trường phát hành.

c) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày hoàn thành đợt chào bán, doanh nghiệp báo cáo kết quả chào bán theo mẫu tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định này cho Ủy ban Chứng khoán Nhà nước.

3. Doanh nghiệp thanh toán gốc, lãi trái phiếu và thực hiện chế độ công bố thông tin theo quy định của thị trường phát hành và Mục 2 Chương III Nghị định này.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thị trường quốc tế

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thị trường quốc tế
Thị trường quốc tế
Hỏi đáp mới nhất về Thị trường quốc tế
Hỏi đáp pháp luật
Chào bán trái phiếu ra thị trường quốc tế với trái phiếu không chuyển đổi không kèm chứng quyền cần điều kiện gì?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thị trường quốc tế có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào