11:38 | 10/11/2022
Loading...

Tổ chức lễ tang cho sĩ quan quân đội tại nhà có được nhận hỗ trợ tổ chức không?

Có được nhận hỗ trợ tổ chức lễ tang nếu làm lễ tang cho sĩ quan quân đội tại nhà không? Mức hỗ trợ tổ chức lễ tang đối với trường hợp sĩ quan quân đội chết là bao nhiêu? Kinh phí hỗ trợ tổ chức lễ tang đối với sĩ quan quân đội chết được lấy từ các nguồn nào? Chào anh chị Luật sư. Tôi có người thân là sỹ quan quân đội, có tham gia bảo hiểm xã hội thì ngoài mức trợ cấp mai táng thì mức hỗ trợ tổ chức lễ tang được nhận là bao nhiêu khi người sĩ quan này mất? Tổ chức tang lễ tại nhà của sĩ quan có được hỗ trợ chi phí mai táng không?  Kính mong Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn. 

1. Có được nhận hỗ trợ tổ chức lễ tang nếu làm lễ tang cho sĩ quan quân đội tại nhà hay không?

Căn cứ Điều 4 Thông tư 09/2012/TT-BQP quy định hỗ trợ tổ chức lễ tang đối với quân nhân, công nhân viên chức quốc phòng tại ngũ hy sinh, từ trần, theo đó:

1. Cơ quan, đơn vị trong Quân đội chủ trì tổ chức lễ tang đối với quân nhân, công nhân viên chức quốc phòng tại ngũ hy sinh, từ trần (theo phân cấp quy định tại mục B, mục C, mục D, phần III, Thông tư liên tịch số 114/2005/ITLT-BQP- BNV ngày 01 tháng 8 năm 2005 của Liên Bộ Quốc phòng - Bộ Nội vụ), ngoài khoản trợ cấp mai táng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hỗ trợ kinh phí làm bàn thờ, mua 02 vòng hoa luân lưu, chụp ảnh, chi phục vụ lễ tang và chi phí phát sinh khác (nếu có) cho một trường hợp như sau:

a) Đơn vị trực thuộc Bộ Quốc phòng chủ trì tổ chức lễ tang mức: 7.000.000 đồng;

b) Sư đoàn, Bộ chỉ huy quân sự cấp tỉnh và đơn vị tương đương chủ trì tổ chức lễ tang mức: 5.000.000 đồng;

c) Trung đoàn, Ban chỉ huy quân sự huyện, quận và đơn vị tương đương chủ trì tổ chức lễ tang mức: 3.000.000 đồng.

2. Trường hợp tổ chức lễ tang tại gia đình, không tổ chức theo nghỉ lễ quân đội, thì cơ quan, đơn vị chủ trì tổ chức lễ tang theo quy định tại Điểm a, b, c Khoản l Điều này chịu trách nhiệm cấp tiền hỗ trợ theo quy định cho gia đình.

Trường hợp thân nhân không muốn tổ chức lễ tang theo nghỉ lễ quân đội cho người sĩ quan quân đội đã chết mà muốn tổ chức lễ tang tại gia đình thì vẫn được nhận tiền hỗ trợ tổ chức lễ tang. 

2. Mức hỗ trợ tổ chức lễ tang đối với trường hợp sĩ quan quân đội chết là bao nhiêu?

Theo Khoản 1 Điều 4 Thông tư 09/2012/TT-BQP quy định hỗ trợ tổ chức lễ tang đối với quân nhân, công nhân viên chức quốc phòng tại ngũ hy sinh, từ trần, theo đó:

1. Cơ quan, đơn vị trong Quân đội chủ trì tổ chức lễ tang đối với quân nhân, công nhân viên chức quốc phòng tại ngũ hy sinh, từ trần (theo phân cấp quy định tại mục B, mục C, mục D, phần III, Thông tư liên tịch số 114/2005/ITLT-BQP- BNV ngày 01 tháng 8 năm 2005 của Liên Bộ Quốc phòng - Bộ Nội vụ), ngoài khoản trợ cấp mai táng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hỗ trợ kinh phí làm bàn thờ, mua 02 vòng hoa luân lưu, chụp ảnh, chi phục vụ lễ tang và chi phí phát sinh khác (nếu có) cho một trường hợp như sau:

a) Đơn vị trực thuộc Bộ Quốc phòng chủ trì tổ chức lễ tang mức: 7.000.000 đồng;

b) Sư đoàn, Bộ chỉ huy quân sự cấp tỉnh và đơn vị tương đương chủ trì tổ chức lễ tang mức: 5.000.000 đồng;

c) Trung đoàn, Ban chỉ huy quân sự huyện, quận và đơn vị tương đương chủ trì tổ chức lễ tang mức: 3.000.000 đồng.

Với quy định này, tùy theo chức vụ mà sĩ quan quân đội khi chết sẽ được hỗ trợ tang lễ tối đa là 7.000.000 đồng và tối thiểu là 3.000.000 đồng. 

3. Kinh phí hỗ trợ tổ chức lễ tang đối với sĩ quan quân đội chết được lấy từ các nguồn nào?

Căn cứ Điều 5 Thông tư 09/2012/TT-BQP quy định nguồn kinh phí, theo đó: 

1. Đối với các đơn vị dự toán: Kinh phí thực hiện các chế độ quy định tại Thông tư này được tính trong dự toán ngân sách quốc phòng hàng năm của đơn vị và được hạch toán vào Mục 6250 ‘‘Phúc lợi tập thể" đối với trợ cấp khó khăn đột xuất; Mục 7150 "Chi về công tác người có công với cách mạng và xã hội" theo tiểu mục, tiết mục, ngành tương ứng trong hệ thống mục lục ngân sách nhà nước áp dụng trong Quân đội.

2. Đối với các đơn vị hạch toán: Kinh phí thực hiện các chế độ quy định tại Thông tư này được tính vào giá thành sản phẩm.

Như vậy, kinh phí để hỗ trợ tổ chức lễ tang đối với sĩ quan quân đội chết được lấy từ các nguồn nêu trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Dân tộc

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Dân tộc
Dân tộc
Hỏi đáp mới nhất về Dân tộc
Hỏi đáp pháp luật
Cổng thông tin điện tử của Ủy ban Dân tộc có chức năng, nhiệm vụ như thế nào? Nguyên tắc chung của Cổng thông tin điện tử của Ủy ban Dân tộc?
Hỏi đáp pháp luật
Tổ chức lễ tang cho sĩ quan quân đội tại nhà có được nhận hỗ trợ tổ chức không?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với Cổng thông tin điện tử của Ủy ban Dân tộc, nguyên tắc quản lý, duy trì như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Người học sẽ không được kiểm tra hoàn thành chương trình tiếng dân tộc thiểu số khi vắng học bao nhiêu buổi?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của Ủy ban dân tộc trong tổ chức thực hiện Chiến lược công tác dân tộc như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nhiệm vụ chủ yếu về đối ngoại trong chiến lược công tác dân tộc được quy định ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Đổi mới việc xây dựng và thực hiện chính sách dân tộc trong chiến lược công tác dân tộc được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định vị trí và chức năng Ban dân tộc?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về vị trí và chức năng Phòng Dân tộc cấp huyện?
Hỏi đáp pháp luật
Đào tạo dự bị đại học đáp ứng nhu cầu nhân lực cho vùng đồng bào dân tộc thiểu số có nguyên tắc thực hiện như thế nào??
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Dân tộc có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào